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RATIBA NA AJENDA ZA MKUTANO

KAMPUNI YA UWEKEZAJI YA UTT AMIS
MKUTANO MKUU WA WAWEKEZAJI WA MFUKO 

WA WEKEZA MAISHA, SIKU YA JUMATATU TAREHE 
20 NOVEMBA 2023 KATIKA UKUMBI WA MIKUTANO WA 

KIMATAIFA WA JULIUS NYERERE –
DAR ES SALAAM 

 

MTIRIRIKO WA SHUGHULI

S/N MUDA  SHUGHULI WAHUSIKA

1. 06.30 - 08.00 Kuwasili kwa Wajumbe na Kujiorodhesha Wajumbe/Utawala

2. 08.00 - 08.10 Matangazo na Shughuli za Utawala MC/Utawala

3. 08.10 - 08.15 Kuthibitisha Akidi na Kufungua Mkutano Mwenyekiti wa Bodi

4. 08.15 - 08.30 Utambulisho (Wakurugenzi, Uongozi na Watoa 
Huduma kwa Mfuko)

Mkurugenzi Mtendaji

5 08.30 - 08.40 Kupitia Muhtasari Kutoka Kwenye Mkutano wa 
Kumi na Mbili

Wote

6 08.40 - 08.55 Kupitia taarifa ya Yatokanayo Kutoka Kwenye 
Mkutano wa Kumi na Mbili

Mkurugenzi Mtendaji

7. 08.55 - 09.25 Taarifa ya Mwenyekiti Mwenyekiti wa Bodi

8. 09.25 - 09.40 Kupokelewa kwa Taarifa ya Mwaka

1. Mwangalizi wa Mfuko

2. Mkaguzi wa Hesabu

3. Taarifa ya Hesabu 

CRdB

KpMg

Mkurugenzi wa Fedha na 
Mipango

9. 09.40 - 10.10 Kupokea Taarifa ya Meneja Kuhusu Uwekezaji Mkurugenzi wa Uwekezaji

10. 10.10 - 10.30 Kipindi cha Maswali na Majibu Bodi/Watendaji

11. 10.30 -10.45 Kufunga Mkutano Mwenyekiti wa Bodi



ii 1

2
Muhtasari wa 
Mkutano wa Kumi na 
Mbili (12) wa Mwaka
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KUMBUKUMBU ZA MKUTANO WA KUMI NA 
MBILI WA MWAKA WA MFUKO WA WEKEZA 

MAISHA ULIOFANYIKA TAREHE  18 NOVEMBA 
2022 KATIKA UKUMBI WA MIKUTANO WA 
KIMATAIFA WA JULIUS NYERERE (JNICC) 

DAR ES SALAAM

WALIOHUDHURIA (Kiambatisho “A”)

BODI YA WAKURUGENZI
1. Bw. Casmir S. Kyuki  - Mwenyekiti wa Bodi
2. Dkt. Judika L. King’ori - Mjumbe wa Bodi
3. Bw. David E. Mwankenja - Mjumbe wa Bodi
4. Bw. Paul A. Maganga - Mjumbe wa Bodi
5. Bi.  Neema J. Jones  - Mjumbe wa Bodi
6. Bw. Simon M. Migangala - Mkurugenzi Mtendaji

WAJUMBE WA KAMATI ZA BODI YA 
WAKURUGENZI
1. Bw. Lameck Kakulu          - Mjumbe wa Kamati ya Bodi
2. Dr. Fortunatus Magambo - Mjumbe wa Kamati ya Bodi

WASIO HUDHURIA KWA TAARIFA
1. Bw. Daniel Olesumayan  -  Mjumbe wa Kamati ya Bodi

WAALIKWA
1. Bw. Vicent Onjala        -  KPMG / Wakaguzi wa  

    Hesabu za Mfuko
2. Bi. Rashidah Rashid        - KPMG / Wakaguzi wa  

    Hesabu za Mfuko 
3. Bw. Good Bada         - KPMG / Wakaguzi wa  

    Hesabu za Mfuko                   
4. Bw. Hemedi Masumai     -  CRDB / Waangalizi wa  

    Mfuko 
5. Bi. Mariam Mtunguja -  CMSA / Mamlaka ya  

    Masoko ya Mitaji na  
    Dhamana 

6. Bi. Veronica Sanga          -  Mwakilishi wa Msajili wa  
    Hazina

MENEJIMENTI NA WAFANYAKAZI WA 
KAMPUNI YA UWEKEZAJI YA UTT AMIS
1. Bw. I. Wahichinenda
2. Bi. J. Msofe
3. Bi. P. Nchimbi
4. Bw. D. Mbaga
5. Bw. S. Bujiku
6. Bw. M. Kimario
7. Bi. J. Swai
8. Bw. P. Ndunguru
9. Bi. V. Abuogo
10. Bw. F. Bwalya
11. Bw. B. John
12. Bw. W. Khijja
13. Bi. W. Malya
14. Bi. S. Twaakyondo
15. Bwa. Salum
16. Bw. S. Rugaitika
17. Bi. S. Mulima
18. Bw. A. Ambari
19. Bw. J. Nyambo
20. Bi. W. Makumbati

WENYE VIPANDE NA TAARIFA YA AKIDI

Wajumbe wenye vipande waliohudhuria walikuwa 78 na majina 
yao yameambatanishwa kwenye Kumbukumbu hizi kama 
Kiambatisho “A”. Mkurugenzi Mtendaji alitoa taarifa kwamba 
idadi ya Vipande vilivyowakilishwa ni 1,696,816.028 kati ya 
jumla ya Vipande 7,250,515.513 vya Mfuko.  Kwa mujibu wa 
mahudhurio vipande vilivyowakilishwa vilikuwa ni asilimia 23 ya 
jumla ya vipande vyote vya Mfuko na hivyo Mkutano ungeweza 
kuanza kwa sababu akidi inayohitajika kwenye Waraka wa 
Makubaliano (Deed of Trust) ni asilimia 10.

21. Bi. V. Maheri
22. Bi. P. Kasilati
23. Bi. S. Mgaya
24.	 Bi.	S.	Kapufi
25. Bw. C. Josiah
26. Bw. M. Mchanjila
27. Bw. J. Mwangomola
28. Bi. M. Minja
29. Bi. T. Mpiluka
30. Bi. J. Mlimbila
31. Bw. M. Balati
32. Bw. H. Mnongane
33. Bw. B. Liwali
34. Bw. C. Chanjarika
35. Bw. J. Joseph
36. Bi. R. Maruma
37. Bw. J. Masoud
38. Bw. A. Mushi
39. Bw. A. Joseph
40. Bi. K. Mbarak
41. Bi. V. Yuda
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DONDOO ZA MKUTANO
1. Utambulisho 
2. Kuthibitisha Kumbukumbu za Mkutano Uliopita
3. Taarifa ya Mwenyekiti
4. Taarifa ya Mwangalizi wa Mfuko
5. Taarifa ya Mkaguzi wa Mfuko
6. Taarifa ya Mwaka Kuhusu Hesabu za Mfuko
7. Taarifa ya Meneja wa Mfuko Kuhusu Uwekezaji
8. Maswali na Majibu
9. Kufunga Mkutano

UFUNGUZI WA MKUTANO

Mwenyekiti alifungua mkutano saa 8:30 alasiri kwa 
kuwakaribisha wajumbe na wawekezaji waliohudhuria 
Mkutano.

1.0 UTAMBULISHO
Mkurugenzi Mtendaji wa Kampuni ya Uwekezaji 
ya UTT AMIS aliwatambulisha Wajumbe wa Bodi 
ya Wakurugenzi ya Kampuni, Mwakilishi wa Msajili 
wa Hazina kutoka Wizara ya Fedha na Mipango na 
Menejimenti ya Kampuni. Aliwatambulisha vilevile 
Wawakilishi wa Benki ya CRDB ambao ni Waangalizi 
wa Mfuko pamoja na Kampuni ya KPMG ambayo ni 
Kampuni inayotoa Huduma za Ukaguzi wa Hesabu za 
Mfuko pamoja na Wageni wengine waalikwa.

2.0 KUTHIBITISHA KUMBUKUMBU ZA 
MKUTANO WA KUMI NA MOJA
Baada ya kuzipitia Kumbukumbu za Mkutano wa Kumi 
na moja ambao ulikuwa wa mashauriano, kifungu kwa 
kifungu, na wajumbe wote kwa kauli moja walipitisha na 
kuthibitisha Kumbukumbu za Mkutano wa Kumi na Moja 
(11) uliofanyika tarehe 5 Disemba 2021.

3.0 TAARIFA YA MWENYEKITI
3.1 Mwenyekiti aliwasilisha taarifa ya Mfuko wa 

Wekeza Maisha kwa mwaka wa fedha ulioishia 
Juni 30, 2022. Alianza kwa kuwakaribisha 
wajumbe kwenye Mkutano Mkuu wa 12 wa 
Mwaka wa Wawekezaji wa Mfuko wa Wekeza 
Maisha. Pia alitoa shukrani kwa wawekezaji wa 
Mfuko wa Wekeza Maisha kwa kuendelea kuwa 
na imani na UTT AMIS hasa katika kipindi cha 
mwaka 2022 na kuendelea kufuatilia maendeleo 
ya Mfuko.

3.2 Ilielezwa kuwa, kwa mujibu wa Sheria ya 
Mashirika ya Umma, muhula wa utendaji wa 
wajumbe wanne wa Bodi ya Wakurugenzi ambao 
ni Bw. Juma Muhimbi, Dkt. Suleiman Mohamed, 
Bw. Ramadhani Hamisi na Bw. Francis Chacha 
ulifikia	 tamati	 tarehe	 14	 Aprili	 2022.	 Shukurani	
zilitolewa kwa wajumbe hao kumaliza muhula 

wao vizuri na kwa kazi nzuri ya kuijenga UTT 
AMIS katika kipindi chote walichohudumu. Aidha, 
wawekezaji walijulishwa kwamba Waziri wa 
Fedha na Mipango Mheshimiwa Dkt. Mwigulu 
Lameck Nchemba, alifanya uteuzi wa Wajumbe 
wapya wanne wa Bodi ya Wakurugenzi ya 
UTT AMIS. Pongezi zilitolewa kwa wajumbe 
hao wapya na kuahidi ushirikiano na wajumbe 
wenginge wa bodi kuendeleza mafanikio ya UTT 
AMIS ili kukidhi matarajio ya Wawekezaji na 
Serikali kwa ujumla. 

3.3	 Wawekezaji	 walitaarifiwa	 kuwa	 katika	 kipindi	
cha mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 Juni 
2022 mfuko umeendelea kuwa mzuri. Faida 
kwa wawekezaji ilikuwa kubwa ikilinganishwa na 
Kigezo Linganifu (performance Benchmark). Faida 
kwa mwaka ilikuwa asilimia 14.1 ikilinganishwa 
na asilimia 8.7 ya Kigezo Linganifu. Katika kipindi 
cha mwaka wa fedha ulioishia Juni 2022, thamani 
ya Mfuko iliongezeka kutoka Shilingi bilioni 1.8 
iliyofikiwa	tarehe	30	Juni	2021	hadi	Shilingi	bilioni	
4.4 tarehe 30 Juni 2022. Ongezeko hili la thamani 
ya Mfuko linatokana na weledi wa meneja katika 
kuwekeza, imani ya Wawekezaji pamoja na 
kueleweka kwa elimu inayotolewa kuhusu faida 
za mifuko ya uwekezaji wa pamoja.

3.4 Ilielezwa pia kuwa, pamoja na changamoto 
mbalimbali ambazo dunia inakabiliana nazo, 
uchumi wa Tanzania uliendelea kufanya vizuri 
na kuhimili mtikisiko hasa uliosababishwa na 
matatizo ya vita nchini Ukraine. Kwa mujibu 
wa	 machapisho	 ya	 Ofisi	 ya	 Taifa	 ya	 Takwimu,	
Pato la Taifa (Gross Domestic Product) lilikua 
kwa asilimia 5.4 katika kipindi cha robo mwaka 
kilichoishia tarehe 31 Machi 2022 na asilimia 
4.8 kwa robo mwaka iliyoishia tarehe 30 Juni 
2022, ikilinganishwa na asilimia 4.9 na aslimia 
4.3 za robo ya tatu na ya nne za mwaka wa 
fedha 2020/2021. Aidha, kwa mujibu wa Ripoti 
ya Benki Kuu ya robo mwaka iliyoishia tarehe 30 
Juni 2022, Mfumuko wa bei ulikuwa asilimia 4.1 
ikilinganishwa na wastani wa asilimia 9.4 katika 
nchi za Africa Mashariki na wastani wa asilimia 
10.1 kwa nchi za ukanda wa SADC ukiondoa 
nchi ya Zimbabwe. Aidha, ndani ya kipindi cha 
mwaka mmoja uliopita, viwango vya riba katika 
soko vilishuka, hatua ambayo ililenga kuongeza 
ukwasi kwenye Sekta Binafsi na kukuza shughuli 
za kiuchumi nchini. Kadhalika, thamani ya 
Shilingi ya Tanzania iliendelea kubaki imara dhidi 
ya Dola ya Marekani ambapo ndani ya kipindi 
cha mwaka wa fedha 2021/2022, kiwango cha 
kubadilisha Dola moja ya Marekani kiliongezeka 
kwa asilimia 0.2 wakati kwa Shilingi ya Uganda 
viwango vilishuka kwa asilimia 5.3 na kwa Shilingi 
ya Kenya viwango vilishuka kwa asilimia 8.3.
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3.5 Taarifa ya Mwenyekiti iliendelea kusema kuwa 
kuhusu maendeleo ya Soko la Mitaji na Dhamana, 
utendaji hupimwa kwa kuangalia mabadiliko ya 
Fahirisi (Tanzania Share Index). Katika mwaka 
wa fedha ulioshia tarehe 30 Juni 2022, Fahirisi 
imeonyesha kuwa na ongezeko la asilimia 7.5 
kutoka 3653.0 tarehe 30 Juni 2021 hadi 3928.5 
tarehe 30 Juni 2022 ikilinganishwa na ongezeko 
la asilimia 4.8 kwa mwaka ulioishia tarehe 30 Juni 
2021. Hii inamaanisha kwamba, katika kipindi cha 
mwaka ulioishia Juni 2022, bei za hisa zilipanda 
zaidi ikilinganishwa na mwaka uliotangulia. Kati 
ya sababu zilizosababisha kupanda kwa bei za 
hisa ni pamoja na utendaji mzuri wa makampuni 
yaliyoorodheshwa kwenye Soko la Hisa la Dar es 
Salaam, kuongezeka kwa imani ya wawekezaji 
wa ndani na nje na uboreshwaji wa mazingira ya 
uwekezaji hapa nchini. Mwenyekiti alimshukuru 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 
Mheshimiwa Dkt. Samia Suluhu Hassan na 
Serikali kwa ujumla kwa kuweka sera na 
mazingira bora ya kufanya biashara na pia kwa 
kuweza kudhibiti athari zitokanazo na janga la 
UVIKO-19 na kuyumba kwa mfumo wa shughuli 
za kibiashara ulimwenguni. Alisema kuwa ni 
tumaini lake kuwa Dunia itaendelea kuimarika na 
hatimaye kuondokana na athari hizo.

3.6 Kuhusu utendaji wa Mifuko kwa mwaka wa 
fedha ulioishia tarehe 30 Juni 2022, ilielezwa 
kuwa kuna viashiria vya kiuchumi vinavyoonesha 
kwamba Kampuni ya UTT AMIS pamoja na 
mifuko inayoisimamia inaendelea kufanya 
vizuri. Thamani ya mifuko imeongezeka kutoka 
Shilingi bilioni 612.8 tarehe 30 Juni 2021 hadi 
kufikia	Shilingi	bilioni	996.5	tarehe	30	Juni	2022.	
Ongezeko hili la kiasi cha Shilingi bilioni 383.7 ni 
sawa na asilimia 62.6 ikilinganishwa na ongezeko 
la Shilingi bilioni 206.8 sawa na asilimia 50.0 
kwa mwaka uliotangulia. Hii ni mara ya kwanza 
tangu kuanzishwa kwa UTT AMIS na mifuko yake 
kushuhudia ongezeko kubwa kama hili ndani ya 
kipindi cha mwaka mmoja. Ongezeko la ukubwa 
wa mifuko umeenda sambamba na ongezeko la 
idadi ya wawekezaji 29,832 sawa na asilimia 17.0 
waliojiunga katika mifuko kwa mwaka ulioishia 
tarehe 30 Juni 2022 ikilinganishwa na wawekezaji 
12,798 sawa na asilimia 8.0 waliojiunga katika 
mwaka wa fedha uliotangulia. Akasema kuwa 
hapo awali, mifuko yote imetoa faida nzuri kwa 
wawekezaji wake. Kwa upande wa Faida kwa 
Mfuko wa Wekeza Maisha ilikuwa asilimia 14.1.

3.7 Taarifa iliendelea kueleza kwamba Kampuni 
ya UTT AMIS inaendelea na utekelezaji wa 
Mpango Mkakati wake wa miaka mitano 
utakaoishia mwezi Juni mwaka 2024. Katika 
Mpango Mkakati huo Kampuni imeazimia 
kujikita kwenye matumizi ya teknolojia katika 

kutoa huduma kwa wawekezaji. Miaka mitatu 
iliyopita Kampuni ya UTT AMIS ilizindua utoaji 
wa huduma kwa wawekezaji kwa kutumia simu 
za kiganjani na inaendelea na uunganishwaji 
wa mifumo ya kibenki na mifumo ya UTT AMIS. 
Lengo la uunganishaji huu ni kuongeza ufanisi 
kwa kupunguza mlolongo wa hatua za uchakataji 
wa miamala inayofanywa kwa njia za kibenki. 
Kufuatia kukamilika kwa uunganishaji wa mifumo 
ya UTT AMIS na mifumo ya Benki ya CRDB, 
ambao pia ni Waangalizi wa mifuko, Kampuni ya 
UTT AMIS imesaini makubaliano ya uunganishaji 
wa mifumo na benki za NMB, NBC, Exim, Stanbic 
na Absa na kwamba miradi hii ipo katika hatua 
mbalimbali za utekelezaji. Tunatumaini kuwa 
pindi miradi hii itakapokamilika, itaongeza idadi 
ya miamala inayofanywa kwa njia za kibenki 
na simu za kiganjani kwa asilimia kubwa zaidi, 
kutoka kiwango cha sasa ambacho ni takribani 
asilimia 50.0. Thamani ya miamala inayofanywa 
kwa	 njia	 ya	 simu	 imeongezeka	 kufikia	 wastani	
wa Shilingi bilioni moja na nusu kwa mwezi 
kutoka wastani wa Shilingi milioni mia saba kwa 
mwezi katika mwaka wa fedha uliopita. Ilielezwa 
pia kuwa maendeleo ya matumizi ya teknologia 
ni	mazuri	 ingawa	bado	 hatujafika	 kwenye	 kilele	
cha matumizi ya kufanya miamala ya uwekezaji 
kwa njia hii ya kidijitali. Hivyo Kampuni ya UTT 
AMIS itaendelea kutoa elimu ya manufaa ya 
matumizi ya njia za kidijitali katika uwekezaji huku 
ikiendelea kuwekeza katika mifumo mipya ya 
huduma kwa wawekezaji pamoja na kuimarisha 
usalama katika mifumo hiyo.

3.8 Wawekezaji walijulishwa kuwa katika kipindi 
cha miaka mitatu ya mwanzo ya utekelezaji wa 
Mpango Mkakati wa Kampuni ya UTT AMIS 
utakaoishia tarehe 30 Juni 2024, kumekuwa 
na mafanikio makubwa zaidi ya ilivyotarajiwa. 
Kampuni itaendelea kutekeleza vipaumbele 
vilivyoainishwa kwenye Mpango huo ikiwemo 
kuboresha mifuko, huduma kwa wawekezaji 
na kubainisha fursa nyingine za kibiashara kwa 
manufaa ya wawekezaji, Serikali na wadau 
wengine. UTT AMIS itaendelea kuboresha 
namna ya uendeshaji wa mifuko ili uwe wa kisasa 
zaidi na kuhakikisha wawekezaji wanapata faida 
shindani kuendana na hali ya soko.

3.9 Mwenyekiti aliitimisha taarifa yake kwa 
kuwashukuru wawekezaji wote kwa ushirikiano 
na imani yao kwa Kampuni ya UTT AMIS na 
Mfuko wa Wekeza Maisha kwa kipindi chote cha 
mwaka ulioishia tarehe 30 Juni 2022. Kwa namna 
ya kipekee aliishukuru Serikali kupitia Wizara ya 
Fedha	 na	Mipango,	Ofisi	 ya	Msajili	 wa	Hazina,	
Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana, 
Msimamizi wa Mifuko ambaye ni Benki ya 
CRDB, Soko la Hisa la Dar es Salaam pamoja 
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na Madalali wake, Wajumbe wenzake wa Bodi 
ya Wakurugenzi, Wafanyakazi wa UTT AMIS na 
Wadau wote ambao wameendelea kuiwezesha 
UTT AMIS kutekeleza majukumu yake katika 
mwaka huu wa fedha.  Akasema ni matumaini 
yake kuwa, ushirikiano huu utaendelea kwa 
manufaa ya Wawekezaji na maendeleo ya Soko 
la Mitaji na Sekta ya Fedha hapa Nchini kwetu.

4.0 TAARIFA YA MWANGALIZI WA MFUKO
4.1 Mwakilishi wa Benki ya CRDB ambayo ni 

Mwangalizi wa Mfuko wa Wekeza Maisha, 
aliwasilisha Taarifa iliyoeleza kwamba jukumu lao 
ni kusimamia na kuhakikisha kwamba utendaji 
wa Meneja wa Mfuko unaendana/unazingatia 
waraka wa makubaliano ili kuhakikisha maslahi 
bora ya wenye vipande. Mwakilishi wa Benki ya 
CRDB alieleza kuwa katika utekelezaji wa kazi 
yao kama Mwangalizi wa Mfuko ana majukumu 
mbalimbali yakiwemo uangalizi wa mali za 
Mfuko, kuhakikisha Meneja wa Mfuko anatumia 
njia/mbinu sahihi katika kukokotoa mahesabu ya 
thamani ya Mfuko sambamba na mkataba wa 
makubaliano na pia kuhakikisha viwango vya 
uwekezaji vinazingatiwa.

4.2 Mwakilishi wa Benki ya CRDB alisema kuwa 
katika kipindi cha mwaka wa fedha kilichoanzia 
tarehe 1 Julai 2021 mpaka tarehe 30 Juni 2022, 
Benki ya CRDB kama mwangalizi wa Mfuko 
wa Wekeza Maisha, imeendeleza uangalizi wa 
mwenendo wa shughuli za Meneja wa Mfuko, 
utekelezaji wake na kuangalia changamoto 
kwenye Uwekezaji. 

4.3 Mwakilishi wa Benki ya CRDB alihitimisha 
kwa kuwathibitishia Wawekezaji wa Mfuko 
kwamba shughuli za uwekezaji kwenye Mfuko 
wa Wekeza Maisha na wajibu wa Meneja wa 
Mfuko vimeendeshwa/vimetekelezwa kufuatana 
na vipengele vya Waraka wa Makubaliano 
na kwamba benki ya CRDB inawathibitishia 
wawekezaji kuwa maslahi ya wenye vipande 
ndani ya Mfuko wa Wekeza Maisha yanalindwa 
na kuzingatiwa ipasavyo na Meneja ameendesha 
Mfuko kulingana na Waraka wa Makubaliano. 

5.0 TAARIFA YA MKAGUZI WA MFUKO 
5.1 Mwakilishi kutoka Shirika la Kimataifa la 

Wahasibu la KPMG ambao ni Wakaguzi wa Mfuko 
aliwasilisha muhtasari wa Taarifa kuhusu ukaguzi 
wa Hesabu za Mfuko kwa mwaka ulioishia 
tarehe 30 Juni 2022.  Mwakilishi huyo aliwaeleza 
wawekezaji kuwa Muhtasari wa Hesabu za 
Mfuko wa Wekeza Maisha zilizowasilishwa yaani 
Taarifa ya Mapato na Matumizi, Taarifa ya Urari 
wa Hesabu za Mfuko, Taarifa ya Mabadiliko ya 
Thamani ya Mfuko na Taarifa ya Mtiririko wa 
Mapato ni sehemu ya Taarifa kamili ya Hesabu 

za Mfuko iliyokaguliwa na kupitishwa na Bodi ya 
Wakurugenzi ya Kampuni ya Uwekezaji ya UTT 
AMIS ambayo ni Meneja wa Mfuko tarehe 27 
Oktoba, 2022 kwa mwaka wa fedha unaoishia 
tarehe 30 Juni, 2022.

5.2 Mwakilishi alieleza, muhtasari wa hesabu 
za fedha pamoja na taarifa kamili ya hesabu 
zilizokaguliwa haijumuishi matukio au miamala 
baada ya tarehe za taarifa ya hesabu za fedha 
zilizokaguliwa.

5.3 Aidha, Mwakilishi alieleza kuwa maoni ya mkaguzi 
yasiyokuwa na kasoro juu ya hali ya hesabu za 
Mfuko kwa kipindi hicho yalitolewa kwenye taarifa 
ya tarehe 27 Oktoba 2022 kwa mwaka wa fedha 
ulioishia tarehe 30 Juni 2022.

5.4 Mwakilishi wa KPMG ambao ni wakaguzi wa 
Mfuko, alithibitisha kwamba majukumu yao 
kama wakaguzi wa Mfuko ni kutoa maoni kama 
muhtasari wa hesabu za Mfuko unaendana na 
taarifa kamili ya ukaguzi wa hesabu za fedha na 
kwa mujibu wa taratibu za ukaguzi. 

6.0 TAARIFA YA MWAKA KUHUSU 
HESABU ZA MFUKO WA WEKEZA 
MAISHA 
6.1 Mkurugenzi wa Huduma za Kampuni aliwasilisha 

Taarifa ya Hesabu za Mfuko katika kipindi 
cha mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 Juni 
2022 kwenye mkutano wa mashauriano na 
wawekezaji waliohudhuria.  Taarifa iliwasilishwa 
kwa kulinganisha hali ya utendaji wa Mfuko kwa 
mwaka uliyoishia tarehe 30 Juni 2022.

6.2 Katika Taarifa hiyo Mkurugenzi alieleza kuwa 
taarifa iligawanyika katika sehemu kuu nne, 
ambazo ni Taarifa ya Mapato na Matumizi, 
Taarifa ya Urari wa Hesabu za Mfuko, Taarifa ya 
Mabadiliko ya Thamani ya Mfuko na Taarifa ya 
Mtiririko wa Fedha.

6.3 Kwa upande wa Mapato na Matumizi ya Mfuko 
wa Wekeza Maisha, ilielezwa kuwa katika kipindi 
cha mwaka ulioishia tarehe 30 Juni 2022, jumla 
ya Mapato ya Mfuko kabla ya kodi yalikuwa ni 
Shilingi 442,430,000 ikilinganishwa na mapato 
ya Shilingi 397,926,000/= kwa mwaka wa fedha 
ulioishia tarehe 30 Juni 2021. Jumla ya gharama 
za uendeshaji kwa mwaka ulioishia tarehe 30 
Juni 2022 ilikuwa ni Shilingi 147,885,000/= 
ikilinganishwa na Shilingi 54,162,000/= kwa 
mwaka ulioishia 30 Juni 2021 ambapo Kodi 
iliyotozwa na Serikali ilikuwa ni Shilingi 3,202,000/= 
ikilinganishwa na Shilingi 2,690,000/= kwa mwaka 
wa fedha 2021. Ilielezwa kwamba Mfuko ulibaki 
na Faida Halisi (baada ya Kodi na Matumizi) ya 
Shilingi 291,343,000/= ikilinganishwa na Shilling 
341,074,000/= zilizopatikana kwa mwaka wa 
fedha ulioishia tarehe 30 Juni 2021.
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6.4 Kwa upande wa Urari wa Hesabu za Mfuko, 
ilielezwa kuwa Rasilimali za Mfuko zilikuwa 
Shilingi 4,411,152,000/= mnamo 30 Juni 2022 
ikilinganishwa na Shilingi 1,848,110,000/= mnamo 
tarehe 30 Juni 2021. Pia Dhima za Mfuko zilikuwa 
Shilingi 88,383,000 /= mnamo tarehe 30 Juni 
2022 ikilinganishwa na Shilingi 24,877,000/= kwa 
mwaka ulioishia tarehe 30 Juni 2021. Taarifa hiyo, 
ilieleza kwamba Thamani Halisi ya Mfuko tarehe 
30 Juni 2022 ilikuwa Shilingi 4,322,769,000/= 
ikilinganishwa na Shilingi 1,823,233,000/= tarehe 
30 Juni 2021.

6.5 Katika Taarifa ya Mabadiliko ya Thamani ya 
Mfuko ilielezwa kuwa, Thamani ya mfuko 
mwanzoni mwa mwaka wa fedha 2022 ilikuwa 
Shilingi 1,823,233,000 ikilinganishwa na kiasi cha 
Shilingi 1,347,683,000 mwanzoni mwa mwaka 
wa fedha 2021. Ongezeko kutokana na faida ya 
Mfuko ilikuwa Shilingi 291,343,000 kwa mwaka 
wa fedha ilioishia 30 Juni 2022 ikilinganishwa 
na faida ya Shilingi 341,074,000 kwa mwaka 
wa fedha ulioishia 30 Juni 2021. Mwenendo 
huo ulipelekea ongezeko la Thamani Halisi ya 
Mfuko la Shilingi 4,322,769,000/= kwa mwaka 
ulioishia Juni 30, 2022 ikilinganishwa na Shilingi 
1,823,233,000/= kwa mwaka ulioishia tarehe 30 
Juni 2021.

6.6 Kwa upande wa Taarifa ya Mtiririko wa Fedha, 
Ilielezwa kwamba Fedha halisi iliyotokana na 
shughuli za uendeshaji kabla ya marekebisho ya 
mtaji kwa mwaka ulioishia tarehe 30 Juni 2022, 
ilikuwa Shilingi 291,343,000/= ikilinganishwa 
na Shilingi 341,074,000/= kwa mwaka ulioishia 
tarehe 30 Juni, 2021. Aidha fedha halisi 
iliyotumika kwenye shughuli za uendeshaji baada 
ya Kodi kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 
30 Juni 2022 ilikuwa Shilingi 2,050,734,000/= 
ikilinganishwa na Shilingi 182,532,000/= kwa 
mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 Juni 2021. 
Kwa upande wa Miamala ya wenye vipande 
Mfuko ulifanya mauzo ya vipande (sale of units) 
vya Shilingi 2,353,930,000 ukilinganisha na 
mauzo ya vipande vya mwaka 2021 yalikuwa ni 
Shilingi 383,270,000 wakati ununuzi wa Vipande 
(Repurchase)  ulikuwa Shilingi 145,737,000 
ukilinganisha na mwaka wa fedha 2021 
ununuzi ulikuwa ni Shilingi 271,017,000 hivyo 
kupelekea ongezeko la fedha kiasi cha Shilingi 
157,459,000/= kwa mwaka wa fedha ulioishia 
30 Juni 2022 ikilinganishwa na pungufu la 
fedha kiasi cha Shilingi 70,279,000 kwa mwaka 
wa fedha ulioishia 30 Juni 2021.  Aidha Mfuko 
ulikuwa na Akiba ya Fedha mwanzoni mwa 
mwaka wa fedha wa 2022 kiasi cha Shilingi 
24,151,000/= ikilinganishwa na Akiba ya Shilingi 
94,430,000/= mwanzoni mwa mwaka wa fedha 
wa 2021 hivyo kufanya salio la fedha mwishoni 

mwa mwaka ulioishia tarehe 30 Juni 2022 kuwa 
Shilingi 181,610,000/= ikilinganishwa na Shilingi 
24,151,000/= kwa mwaka ulioishia tarehe 30 Juni 
2021.

7.0 TAARIFA YA MENEJA WA MFUKO 
KUHUSU UWEKEZAJI
7.1 Mkurugenzi wa Idara ya Uwekezaji ya Kampuni 

ya Uwekezaji ya UTT AMIS aliwasilisha taarifa 
ya Meneja kuhusu uwekezaji katika kipindi cha 
mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 Juni 2022.

7.2 Mkurugenzi alieleza kuwa, Mfuko wa Wekeza 
Maisha unatoa faida za aina mbili kwa wawekezaji 
wake ambazo ni faida ya kukuza mtaji na faida 
ya bima ya maisha. Mkurugenzi wa Uwekezaji 
alieleza kuwa thamani ya Kipande kwa muda 
wa mwaka mmoja ulioishia tarehe 30 Juni 2022 
iliongezeka	 na	 kufikia	 shilingi	 704.1	 kutoka	
shilingi 617.3 kwa kila kipande sawa na faida 
ya asilimia 14.1 kwa mwaka. Aidha, Mkurugenzi 
alieleza kwamba kwa kipindi hicho hicho ukubwa 
wa Mfuko uliongezeka kwa Shilingi bilioni 2.6 
kutoka	shilingi	bilioni	1.8	hadi	kufikia	bilioni	4.4.

7.3 Katika kipindi cha mwaka wa fedha ulioishia 
tarehe 30 mwezi Juni 2022, UTT AMIS kama 
meneja wa mfuko alitumia uzoefu na weledi 
alionao	 katika	 kufikia	 mgawanyo	 anuai	 wa	
rasiliamali za mfuko wa Wekeza Maisha. 
Mgawanyo anuai wa rasiliamali za mfuko mwezi 
Juni 2022 ulikuwa umewekeza kiasi cha 77.3% 
kwenye dhamana za serikali za muda mrefu, 
16.9% iliwekezwa kwenye hisa, 1.1% kwenye 
hatifungani za makampuni binafsi. Aidha, 4.7% 
ziliwekezwa kwenye amana za benki za muda 
mfupi, lengo ni kukidhi mahitaji ya uendeshaji 
wa mfuko ikiwemo kulipa fedha kwa wawekezaji 
pindi wanapouza vipande.

7.4 Mkurugenzi alitoa taarifa kuwa, faida katika mfuko 
wa Wekeza Maisha kwa mwaka wa fedha ulioisha 
Juni 2022 ilikuwa ni asilimia 14.1 ikilinganishwa 
na asilimia 25.6 ya mwaka 2021. Akasema, 
kupungua kwa faida ya mwaka kulichangiwa na 
kushuka kwa viwango vya riba sokoni. Hata hivyo, 
hali ya utendaji wa mfuko ni nzuri na shindani 
ikilinganishwa na kigezo cha ufanisi (benchmark) 
na maeneo linganifu, ambapo kwa mwaka 2022 
faida ni asilimia 14.1 ikilinganishwa na asilimia 
8.7 ambacho ni kigezo cha ufanisi. Akaongeza 
kuwa, ili kupima mafanikio ya mfuko inabidi 
kulinganisha na viwango vya riba vinavyotolewa 
na soko kwenye amana za benki na dhamana za 
serikali. 

7.5 Mkurugenzi aliwaeleza wawekezaji kuwa, kuna 
tofauti zingine kubwa ambazo mtu anahitaji 
kuzingatia wakati wa kulinganisha mfuko wa 
Wekeza maisha na maeneo mengine ambayo 
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ni Pamoja na kwamba viwango vya riba 
vinavyooneshwa hapo juu ni kabla ya kutoa kodi 
ya zuio (withholding tax) ya asilimia 10 wakati 
faida ya mfuko wa Wekeza maisha ni baada ya 
kutoa kodi ya zuio ya asilimia 10, kiwango cha 
chini cha uwekezaji kinachopata riba katika mfuko 
wa Wekeza maisha ni kuanzia shilingi 8,340.00 
tofauti na maeneo mengine ya uwekezaji 
ambapo kiasi kikubwa cha fedha kinahitajika 
kuwekwa ili kuweza kupata riba. Faida kwenye 
mfuko inatolewa sawa kwa wawekezaji wote 
(wawekezaji wa kipato kidogo, wa kipato cha 
kati na wale wenye kipato kikubwa), hivyo, faida 
zipatikanazo kwenye mfuko wa Wekeza Maisha 
ni shindani na ni zaidi ya faida zitokanazo na 
uwekezaji kwenye amana za benki zilizopo 
sokoni na maeneo mengine linganifu.

7.6 Mkurugenzi aliwaeleza wawekezaji kuwa kwa 
mwaka 2021 uchumi ulikuwa kwa kiwango cha 
asilimia 4.9, ukilinganisha na kiwango cha asilimia 
4.8 mwaka 2020. Hata hivyo kutokana na kuwepo 
kwa wimbi na athari mbaya za UVIKO-19 pato la 
taifa kwa mwaka 2020 lilipungua kwa asilimia 2.2 
ikilinganishwa na ongezeko la asilimia 0.1 kwa 
mwaka 2021, likichagizwa na shughuli za kilimo, 
ujenzi,	madini,	viwanda	biashara	na	usafirishaji.	
Aidha, alisema, Mategemeo ya ukuaji wa uchumi 
kwa mwaka 2022 ni asilimia 5.2 au zaidi kutokana 
na hali iliyopo hususani katika uwekezaji kwenye 
huduma za kijamii, sera na kupungua kwa athari 
za UVIKO-19. Hali imara na stahimilivu juu ya 
mwenendo wa uchumi nchini ni muhimu kwa 
Mifuko ya uwekezaji wa pamoja inayosimamiwa 
na UTT AMIS na maeneo mengine ya uwekezaji 
nchini. Hata hivyo uchumi imara husaidia kutunza 
na kuimarisha thamani ya uwekezaji na huvutia 
wawekezaji wa ndani na nje ya nchi.

7.7 Mkurugenzi aliongeza kuwa, hali ya mfumuko 
wa bei nchini kwa mwaka wa fedha ulioisha Juni 
2022 ni asilimia 4.4 ikilinganishwa na asilimia 
3.6 iliyonakiliwa Juni 2021. Kwa kipindi hicho, 
mfumuko wa bei uliongezeka huku sababu kuu 
zikitajwa kuwa ni ongezeko la bei ya mafuta, vifaa 
vya ujenzi na vyakula kama mahindi, ngano, viazi 
vitamu, mihogo na mchele.

7.8 Aidha, hali ya uchumi nchini na mwenendo wa 
mfumuko wa bei ni stahimilivu kiasi ambacho 
kimewezesha wawekezaji kwenye mifuko ya 
uwekezaji kuwekeza kwa wingi. UTT AMIS 
inajitahidi kuwekeza kwenye maeneo yanayotoa 
faida shindani kuliko kiwango cha mfumuko wa 
bei.

7.9 Katika taarifa yake, Mkurugenzi alisema kwa 
kipindi cha mwaka mmoja ulioisha tarehe 30 
Juni 2022 hali ya utendaji kwa sekta ya benki 
nchini imeendelea kuwa imara kwani kumla ya 

rasilimali na amana ziliongezeka. Ongezeko 
kwenye rasilimali ni shilingi trilioni 6.0 (asilimia 
15.1) kutoka shilingi trilioni 39.7 mwaka 2021 
hadi shilingi trilioni 45.7 mwaka 2022. Jumla ya 
amana kwenye benki iliongezeka kwa shilingi 
trilioni	 2.7	 (asilimia	 10.0)	 hadi	 kufikia	 shilingi	
trilioni 29.6 kutoka shilingi trilioni 26.9. Aidha, 
Jumla	 ya	 mikopo	 imefikia	 shilingi	 trilioni	 25.9	
mwaka 2022 ikilinganishwa na shilingi trilioni 
21.4 mwaka uliopita. Ubora wa rasilimali ambao 
unapimwa kwa uwiano wa mikopo isiyolipika na 
rasilimali kwa ujumla umeimarika kutoka asilimia 
9.3 mwezi Juni 2021 hadi asilimia 8.2 mwezi Aprili 
2022. Mkurugenzi akaongeza kuwa kuendelea 
kuimarika kwa sekta ya benki ni muhimu kwa 
mifuko ya uwekezaji wa pamoja na uchumi 
kwa ujumla kwani huduma zitolewazo na benki 
huchochea ufanisi kwenye uchumi.

7.10 Mkurugenzi aliwaeleza wawekezaji kuwa kwa 
kipindi cha mwaka mmoja ulioisha tarehe 30 
Juni 2022, Benki Kuu ya Tanzania kwa niaba 
ya Serikali ya Jamhuri ya Muungano Tanzania 
ilipunguza kiasi cha dhamana za serikali za muda 
mfupi sokoni ikilinganishwa na mwaka uliopita. 
Kiasi hicho cha dhamana kilipunguzwa kwa 
takribani shilingi trilioni 0.3 (asilimia 13.6) kutoka 
shilingi trilioni 2.2 hadi shilingi trilioni 1.9. Hata 
hivyo, Uhitaji wa dhamana za serikali za muda 
mfupi uliongezeka kwa asilimia 26.0 (shilingi 
trilioni	0.6)	hadi	kufikia	shilingi	 trilioni	2.9	kutoka	
shilingi trilioni 2.3 mwaka jana. Aidha, kiasi 
kilichokubaliwa baada ya mnada kimeongezeka 
kwa asilimia 6.6 (shilingi trilioni 0.1) kutoka shilingi 
trilioni 1.5 hadi shilingi trilioni 1.6 Juni 2022.

7.11 Ilitolewa taarifa kuwa, kwa kipindi hicho, kiasi cha 
dhamana za serikali za muda mrefu kilichouzwa 
kwenye soko la awali kilikuwa ni shilingi trilioni 
3.3 ikilinganishwa na shilingi trilioni 3.0 mwaka 
uliopita. Kiwango cha ushiriki kwenye minada 
hiyo kiliongezeka hadi shilingi trilioni 6.4 (asilimia 
33.3) ikilinganishwa na shilingi trilioni 4.8. 
Aidha kiwango kilichokubaliwa na Benki Kuu ya 
Tanzania baada ya mnada kilipungua kwa shilingi 
trilioni 0.3 (asilimia 10.0) hadi shilingi trilioni 2.7 
kikilinganishwa na shilingi trilioni 3.0 mwaka 
2021.

7.12 Kwa kipindi cha mwaka mmoja hali ya ushiriki wa 
wawekezaji kwenye dhamana za serikali za muda 
mrefu ilikua kubwa ikilinganishwa na ushiriki 
kwenye dhamana za muda mfupi. Ongezeko hilo 
la ushiriki liliongezeka kutoka asilimia 7.8, mwezi 
Julai 2021 hadi asilimia 14.6 mwezi Mei 2022 
huku sababu kuu ikiwa ni kuongezeka kwa elimu 
ya uwekezaji hususani eneo hilo.



8 9

7.13 Ilitolewa taarifa kuwa, riba katika dhamana za 
serikali za muda mfupi zilipungua kutoka wastani 
wa asilima 3.6 mwezi Juni 2021 hadi asilimia 
3.0 mwezi Juni 2022. Viwango vya riba jumuishi 
za mikopo katika benki ya biashara ni asilimia 
16.2 ikilinganishwa na asilimia 16.6. Uwekezaji 
kwenye amana za benki kwa muda wa mwaka 
mmoja zilitoa faida ya asilimia 8.0 ikilinganishwa 
na asilimia 8.6 mwaka 2021. Aidha, viwango vya 
hifadhi ya akiba kisheria vya Benki kuu kwa benki 
za biashara pamoja na punguzo la riba nchini 
viliendelea kuwa asilimia 7.0 na 5.0 mtawaliwa. 
Mabadiliko ya riba katika soko la fedha na mitaji 
huathiri moja kwa moja thamani ya mifuko ya 
uwekezaji wa pamoja na uchumi kiujumla. Vivyo 
hivyo kuongezeka kwa riba sokoni hupelekea 
kuongezeka kwa thamani ya uwekezaji 
kwenye mifuko hususani pindi uwekezaji mpya 
unapofanyika.

7.14 Taarifa ilitolewa kuwa, kwa kipindi cha mwaka 
mmoja kilichoishia mwezi Juni 2022, viwango vya 
kubadilisha fedha kati ya Shilingi ya kitanzania na 
fedha za kigeni vimeendelea kuwa stahimilivu. 
Thamani ya Shilingi kwa Dola moja ya kimarekani 
ilikuwa imara na ya kuridhisha, ingawa ilipungua 
kidogo kwa asilimia 0.2 kutoka Shilingi 2,310.4 
Juni 2021 hadi Shilingi 2,315.7 Juni 2022. Uimara 
wa viwango vya kubadilisha fedha ni muhimu kwa 
mifuko ya uwekezaji wa pamoja na serikali kwa 
ujumla inasaidia kutunza thamani ya rasilimali 
ambazo thamani yake ipo katika shilingi za 
kitanzania na kuvutia wawekezaji kutoka ndani 
na nje ya Tanzania.

7.15 Taarifa ilitolewa kuwa kwa muda wa mwaka mmoja 
ulioisha mwezi Juni 2022 kumekuwa na viashiria 
chanya katika miamala na shughuli kwenye soko 
la mitaji na dhamana. Mwezi Februari 2022 soko 
lilianzisha Hatifungani ya benki ya NMB toleo la 
nne (4) yenye ukomo wa miaka mitatu (3) na faida 
ya asilimia 8.5. Hatifungani hiyo ilifanikiwa kupata 
ushiriki mkubwa mara mbili zaidi ya kiwango cha 
fedha kilichotarajiwa.

7.16 Kwa upande wa dhamana za serikali za muda 
mrefu, kuanzia mwezi Novemba 2021 Benki kuu 
ilianzisha utaratibu wa kutoa uwekezaji kwa mara 
ya pili (re-issue) kupitia soko la awali. Vilevile, 
mwezi Aprili 2022 Benki kuu ilipunguza viwango 
vya riba/faida kwenye dhamana. Hivyo basi, 
kuanzishwa na kuwepo kwa ongezeko la ushiriki 
na miamala sokoni kunatoa viashiria na matarajio 
chanya kwa wawekezaji wa ndani, nje na uchumi 
kwa ujumla.

7.17 Kiwango cha ushiriki kwenye eneo la dhamana 
za serikali na hatifungani za kampuni binafsi 
kimeongezeka ingawa viwango vya faida 
vimepungua ikilinganishwa na mwaka uliopita. 

Mauzo ya dhamana za serikali za muda mrefu 
yaliongezeka kwa shilingi trilioni 1.0 (asilimia 
45.4) kutoka shilingi trilioni 2.2 mwaka uliopita 
(Juni 2021) hadi shilingi trilioni 3.2.

7.18 Kwa kipindi hichohicho, thamani jumuishi ya 
mauzo kwa upande wa Hatifungani za kampuni 
binafsi zilipungua hadi shilingi bilioni 0.8 
ikilinganishwa na shilingi bilioni 1.7 Juni 2021. 
Hadi Juni 2022 kulikua na jumla ya kampuni 
mbili (2) zilizoorodheshwa zenye hatifungani za 
thamani ya shilingi bilioni 104.8 ikilinganishwa 
na shilingi bilioni 120.0 iliyonakiliwa Juni 2021. 
Aidha, Kiwango cha thamani kwa hati fungani 
za kampuni binafsi kilipungua kwa asilimia 12.6 
kutokana na kuiva kwa hatifungani ya benki ya 
NMB (T3) na EXIM. Hatifungani zilizopo ni benki 
ya NMB (T4), na Taasisi ya Mikopo ya nyumba 
kwa benki nchini (TMRC T1, T2 & T3).

7.19 Taarifa ilitolewa kuwa hali ya mauzo ya Hisa na 
shughuli sokoni ilipungua kwa takribani shilingi 
bilioni 405.3 (asilima 76.1) kutoka shilingi 
bilioni 531.9 hadi shilingi bilioni 126.6 tarehe 30 
Juni 2022. Vilevile, Ukubwa wa mtaji wa soko 
ulipungua thamani kwa shilingi trilioni 0.9 (asilimia 
5.4) hadi shilingi trilioni 15.6 kutoka shilingi trilioni 
16.5. Katika kipindi cha mwaka mmoja kampuni 
zifuatazo zilitangaza na kulipa gawio; TCC (Tsh. 
800.0), TPCC (Tsh. 390.0), TBL (Tsh. 255), benki 
ya NMB (Tsh. 193.4), DSE (Tsh. 100.6), na benki 
ya CRDB (Tsh. 36) kwa kila hisa. Hivyo basi, kwa 
wawekezaji wote waliowekeza kwenye kampuni 
tajwa walipata gawio sawa na maelezo hapo juu.

7.20 Ilitolewa taarifa kuwa hadi tarehe 30 Juni 2022 
jumla ya rasilimali kwenye mifuko ya uwekezaji 
wa pamoja inayosimamiwa na Taasisi ya UTT 
AMIS	imefika	shilingi	bilioni	996.5	kutoka	shilingi	
bilioni 612.8. Rasilimali ziliongezeka kwa asilimia 
62.6 sawa na shilingi bilioni 383.7 ikilinganishwa 
na ongezeko la shilingi bilioni 197.5 iliyonakiliwa 
mwaka uliopita. Kwa kipindi chote hadi Juni 2022 
kumekuwa na muamko wa uwekezaji kwenye 
mifuko, hali iliyopelekea ongezeko kubwa la 
rasilimali.

7.21 Aidha, ilielezwa kuwa UTT AMIS inapenda 
kuwahakikishia wawekezaji wake kuwa 
itaendelea kubuni na kuvumbua mianya na fursa 
za uwekezaji kadiri inavyojitokeza katika soko 
ili kuongeza mapato na faida kwa wawekezaji. 
Lengo letu ni kuvuka matarajio ya wawekezaji 
kwa maendeleo yao na Taifa kwa ujumla.



8 9

8.0 MASWALI, MAONI  NA MAJIBU
8.1 Wawekezaji waliuliza maswali pamoja na 

kutoa hoja zifuatazo:
8.1.1 Pongezi zilitolewa kwa Kampuni ya Uwekezaji 

ya UTT AMIS kwa Taarifa mbalimbali na nzuri 
zilizowasilishwa katika Mkutano na juhudi 
zilizofanywa na taasisi katika kuhakikisha 
wawekezaji wanahudhuria mkutano 
kupitia mitandao ya kijamii (Zoom) kitendo 
kilichosababisha	kufikia	akidi	na	kuweza	kufanya	
mkutano rasmi wa wawekezaji.

8.1.2 Mwekezaji alitaka kujua, ni vigezo gani hutumika 
katika kutenga fedha ya mkono wa pongezi kwa 
wawekezaji. 

8.1.3 Aidha, mwekezaji alitaka kujua namna bima 
itolewayo na Mfuko wa Wekeza Maisha 
inavyofanya kazi. 

8.1.4 Vilevile, mwekezaji alitaka kujua ni nini 
kinachosababisha riba kupungua akirejea Uk. 27 
wa Taarifa ya Meneja wa Uwekezaji. 

8.1.5 Sambamba na hayo, mwekezaji alitaka kujua ni 
kwa nini kuna kupanda kwa matumizi kwa mwaka 
ulioshia tarehe 30 Juni 2022 ukilinganisha na 
mwaka ulioshia tarehe 30 Juni 2021. 

8.2 Wawakilishi wa Kampuni ya Uwekezaji ya 
UTT AMIS walitoa ufafanuzi ufuatao:

8.2.1 Pongezi kwa juhudi na kazi nzuri zilipokelewa 
kwa ujumla na kuahidi kuendelea kuweka jitihada 
katika kuhakikisha huduma bora kwa Wawekezaji.

8.2.2 Mwakilishi wa Kampuni ya UTT AMIS alieleza 
kuwa mkono wa pongezi hutolewa kwa 
wawekezaji ambao hawatakuwa wametoa pesa 
(Repurchase) kwa kipindi chote cha miaka kumi 
cha Uwekezaji wao. Ufafanuzi ulitolewa kuwa, 
kwa mwekezaji aliyewekeza kwa mkupuo na 
hakutoa pesa kipindi chote cha miaka 10 anapata 
mkono wa pongezi kwa asilimia 7 na kwa 
mwekezaji aliyewekeza kidogokidogo (Regular) 
bila kutoa pesa kwa kipindi hicho cha miaka 10 
anastahili mkono wa pongezi kwa asilimia 5 ya 
Uwekezaji alioufanya.

8.2.3 Mwakilishi wa Kampuni ya UTT AMIS alieleza 
kuwa, bima hufanya kazi pale tu mwekezaji 
anapopata tatizo au janga kama vile; ulemavu wa 
kudumu au mwekezaji kufariki.

8.2.4 Mwakilishi wa Kampuni ya UTT AMIS alitoa 
ufafanuzi kuwa, Riba hutokana na upatikanaji 
(supplyi) na mahitaji (Demand) ya bidhaa katika 
soko la  mitaji na dhamana nchini. Kwa mwaka 
wa fedha ulioshia tarehe 30 Juni, 2022 mahitaji 
yalikuwa ni makubwa na hivyo kusababisha 
kushuka kwa riba.

8.2.5 Mkurugenzi wa Huduma wa Kampuni ya 
Uwekezaji ya UTT AMIS alitoa ufafanuzi kuwa, 
matumizi katika Mfuko wa Wekeza Maisha ni 
asilimia 0.9 ya ukubwa wa Mfuko. Hivyo kadiri 
Mfuko unavyoongezeka hali kadhalika gharama 
za uendeshaji huongezeka.

9.0 KUFUNGA MKUTANO
Kwa kuwa hakukuwa na masuala zaidi ya kujadili, 
Mwenyekiti wa Kikao aliwashukuru Wawekezaji wote 
kwa kuhudhuria katika Mkutano huo. Pia aliwahakikishia 
kuwa maoni na mapendekezo ya Wawekezaji 
yaliyotolewa katika mkutano huo yatazingatiwa na yale 
yanayowezekana yatatekelezwa.  Mwisho aliwatakia 
wawekezaji wote heri ya sikukuu za Krismasi na Mwaka 
Mpya 2023. Mkutano ulifungwa saa 09:51 Jioni.

 ..................................  ...................................
        MWENYEKITI             KATIBU 

   

    ....................................
                            TAREHE
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KIAMBATISHO “A”

MKUTANO WA MASHAURIANO JUU YA MAENDELEO YA MFUKO ULIOFANYIKA TAREHE  
18 NOVEMBA 2022 KATIKA UKUMBI WA MIKUTANO WA KIMATAIFA WA MWALIMU JULIUS 

NYERERE (JINCC) KUANZIA SAA 08:30 ALASIRI

S/NO JINA LA MWEKEZAJI

1 ABDALLAH SAID AMBARI

2 AGNES MUNISI ROBERT

3 AISHA HASSAN WAZIRI

4 ALEXANDER JOACHIM NYAKYI

5 ALI MEHBOOB MURJI

6 ANNASTAZIA GABRIEL

7 ARBOGASTI ISIDORI KANUTI

8 ATHANAS JOSEPH MHAGAMA

9 BAHATI THOMAS LUNYILIJA

10 BEATRICE LARY BAZAZI

11 BEATRICE LARY BAZAZI

12 BIMKUBWA KASSIM MNYENEEMA

13 BONIFACE ANTIPAS SHIRIMA

14 BURONGO MATAGE MUSESE

15 CALVIN ALEX LEON

16 CAROLINE ZAKARIA KIMARO

17 CATHERINE MOHAMED RUTENGE

18 DEUSDEDIT JOSEPH GEORGE

19 DISMAS RAPAHAEL NTABINDI

20 ELEONORA EWALD SAITORIA

21 ELIYA ISAYA JAIRO

22 ELIZABETH HENRY RIWA

23 ELIZABETH JOHN MBOMBO

24 ESTHER PETER KALONGA

25 FAUSTINE LUJANGI MWIZARUBI

26 FRANCIS JOSEPH COSMAS

27 FRANK  FESTO KISSIMA

28 FREZA MLWAFU BWALYA

29 GIFT RAMADHAN MANZEWA

30 GLORY JOSEPHINE CHIZA SERUHERE

31 GRACE GERALD MTENGA

32 GRAYSON NYAMSOGORO KASHINJE

33 HAMIDA ADAM LASHIKONI

34 HAMIDA HASSAN KOMBO

35 HERMES HERMES BOMOLA

36 INNOCENT LUGHA BASHUNGWA

37 ISSA MOHAMED WAHICHINENDA

38 JACQUELINE MKINA MASUKA

39 JANETH NTOGWA ISANZU

40 JANETH WILLIAM LUPONELO

41 JAYANT PREMJI VAGHELA

42 JONES MUGISHA KABWOTO

43 JULIANA STANLEY ISANZU

44 JUMA KASSIM KIMVYLI

45 LUCAS JOHN MWAKATUNDU

46 MAKAYA YUSUPH KASUHU

47 MARIA SELLESTINE MASENGA

48 MARIAM ASAJILE MWAKANGALE

49 MARY ERNEST OUKO

50 MASHAKA MOHAMED KONTA

51 MELKIADO MICHAEL JANUARY

52 MOHAMED ABDALLAH KHALFAN

53 MWANDEMUKA KASSIM SELEMANI

54 NEEMA DAVID ARTHUR

55 NSIMBO IMAM SALIM

56 NURU THABIT CHIMWENDA

57 NURUDIN HASSANI LEMMA

58 NYAKIMURA ELIAS MUHOJI

59 OSCAR KITANGALALA MWAMBUNGU

60 PATIENCE BENWARD NDUNGURU

61 PAULINE KASILATI

62 RAJAB YASSIN JUMA

63 RAJABU THABITI KAZIMOTO

64 REHEMA JULIUS MASSAWE

65 SALOME ELIBARIKI TONDI

66 SALVATORY JOACHIM STAMBULI MUSHI

67 SCHOLASTIKA BEYE KINYAGE

68 SHADRACK ALFRED GABAGAMBI

69 SILVESTER ISSAYA MROPE

70 SOPHIA GEOFFREY MGAYA

71 TUMAINI ELIA MURO
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S/NO JINA LA MWEKEZAJI

72 Walter Christopher Masawe

73 WINSTONE WILSONE MUTEGWA

74 YULIA LINDA SOSTHENES

75 YUSTINA HENRICK MASANYONI

76 YUSTINA HENRICK MASANYONI

77 YUSTINA HENRICK MASANYONI

78 ZUBEDA SHUKURU KAYA . .
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3
Yatokanayo na 
Mkutano Mkuu wa 
Kumi na Mbili
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Hakukuwa na yatokanayo na Mkutano Mkuu uliopita wa Mfuko wa Wekeza Maisha
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TAARIFA FUPI YA MWAKA 
YA MFUKO WA WEKEZA MAISHA
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4 Taarifa ya 
Mwenyekiti wa Bodi
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TAARIFA YA MWENYEKITI

Ndugu Wawekezaji,

Kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi, ninayo furaha  kuwakaribisha nyote katika Mkutano Mkuu wa Kumi 
na Tatu (13) wa Mfuko wa Wekeza Maisha. Tunawashukuru kwa kutenga muda wa kuhudhuria mkutano 
huu ambao utajadili maendeleo ya Mfuko kwa mwaka wa fedha ulioishia 30 Juni  2023.

Ndugu wawekezaji, ninaamini mmekuwa mkifuatilia maendeleo ya Mfuko wa Wekeza Maisha na 
kwamba mmeipokea na kuisoma taarifa ya Mfuko kwa kipindi cha mwaka ulioishia tarehe 30 Juni 2023. 
Ninayo furaha kuwajulisha kuwa utendaji wa mfuko kwa kipindi hicho umeendelea kuwa mzuri. Faida 
kwa wawekezaji ilikuwa kubwa ikilinganishwa na kigezo linganifu (Performance Benchmark). Faida kwa 
mwaka ilikuwa asilimia 12.5 ikilinganishwa na asilimia 14.1 ya mwaka ulioishia tarehe 30 Juni 2022. 
Faida iliyopatikana iko sawa na maendeleo ya soko la fedha na ni kubwa kuliko kigezo linganifu cha 
asilimia 7.6. Katika kipindi cha mwaka wa fedha ulioishia Juni 2023, thamani ya mfuko iliongezeka kutoka Shilingi bilioni 4.4 
iliyofikiwa	tarehe	30	Juni	2022	hadi	Shilingi	bilioni	9.2	tarehe	30	Juni	2023.	Ongezeko	hili	la	thamani	ya	Mfuko	linatokana	na	faida	
nzuri inayopatikana, matumizi ya tekinolojia katika kufanya miamala ya uwekezaji, kuongezeka kwa imani na elimu juu ya faida 
zinazopatikana kupitia  Mifuko ya uwekezaji wa pamoja.   

Mwenendo wa Uchumi na Mazingira katika Masoko ya Fedha
Ndugu wawekezaji, wakati Dunia inazidi kupata ahueni juu ya athari za UVIKO 19 na madhara ya vita nchini Ukraine, hali ya 
uchumi,	kwa	mujibu	wa	machapisho	ya	Ofisi	ya	Taifa	ya	Takwimu,	imeendelea	kuimarika	na	kukua	kwa	asilimia	4.7	kwa	mwaka	
2022 na kiwango cha asilimia 5.4 na asilimia 5.2 kwa robo ya kwanza na ya pili kwa mwaka 2023 mtawalia. Ukuaji uchumi wa 
Tanzania umekuwa ni zaidi ya ukuaji katika nchi za ukanda wa Jangwa la Sahara na nchi za ukanda wa Ushirikiano wa Maendeleo 
Kusini mwa Afrika (SADC) ambao ni asilimia 3.5. Kwa mujibu wa taarifa za Benki Kuu ya Tanzania, ya kipindi cha robo mwaka 
ilichoishia tarehe 30 Juni 2023, mfumuko wa bei ulikuwa asilimia 4.0, ikilinganishwa na wastani wa asilimia 12.6 kwa nchi za Afrika 
Mashariki na asilimia 17.1 kwa nchi za ukanda wa SADC. Kwa kipindi cha mwaka mmoja uliopita, viwango vya riba katika soko 
havikubadirika sana, ikiashiria uimara wa soko kwa ujumla. Kwa upande mwingine, thamani ya shilingi ya Tanzania dhidi ya dola 
ya Marekani ilipungua kidogo kwa kiwango cha asilimia 1.0 na kuongezeka thamani dhidi ya fedha za baadhi ya nchi za Afrika 
Mashariki kwa viwango vya hadi asilimia 15.0.

Kuhusu maendeleo ya Soko la Mitaji na Dhamana, ambalo utendaji wake hupimwa kwa kuangalia  mabadiliko ya Fahirisi (Tanzania 
Share Index), imeonesha kuwa na maendeleo mazuri. Katika kipindi cha mwaka kilichoishia tarehe 30 Juni 2023, kumekuwa na 
ongezeko la asilimia 4.1 ambapo iliongezeka toka 3,928.5 tarehe 30 Juni 2022 hadi 4,091.8 tarehe 30 Juni 2023. Ongezeko hilo 
ni chini ya lile la tarehe 30 Juni 2022 ambalo lilikuwa ni asilimia 7.5. Hii inamaanisha kuwa, kwa kipindi cha mwaka ulioishia tarehe 
30 Juni 2023, bei za Hisa kwa ujumla ziliongezeka japo kwa kiwango kidogo ikilinganiswa na mwaka uliopita.

Sababu za kupanda  kwa bei za Hisa kulichagizwa na utendaji mzuri wa Makampuni yaliyoorodheshwa  katika Soko la Hisa la 
Dar es Salaam, kuongezeka imani kwa wawekezaji wa ndani na wa nje ya nchi na  kuboreshwa kwa mazingira ya uwekezaji hapa 
nchini.Tunamshukuru Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mheshimiwa Samia Suluhu Hassan na Serikali kwa ujumla 
kwa kuendelea kusimamia na kuweka mazingira bora ya biashara. 

Utendaji wa Mifuko na Maendeleo Mengineyo
Ndugu Wawekezaji, kuhusu  utendaji wa Mifuko kwa mwaka wa fedha ulioishia 30 Juni 2023, viashiria vya kiuchumi vinaonesha 
kwamba Kampuni ya UTT AMIS pamoja na Mifuko inayoisimamia imeendelea kufanya vizuri. Kwa upande wa thamani ya Mifuko 
imeongezeka	 kutoka	 Shilingi	 bilioni	 996.5	 tarehe	 30	 Juni	 2022	 hadi	 kufikia	 Shilingi	 trilion1.535	 tarehe	 	 30	 Juni	 2023.	 Hili	 ni	
ongezeko la shilingi bilioni 538.9, sawa na asilimia 54.0 ikilinganishwa na ongezeko la shilingi bilioni 383.7, sawa na asilimia 
62.6 kwa mwaka uliotangulia. Ongezeko la ukubwa  wa Mifuko umetokana na ongezeko la idadi ya Wawekezaji  47,480, sawa 
na asilimia 24 waliojiunga katika Mifuko kwa mwaka 2023 ikilinganishwa na Wawekezaji 29,832, sawa na  asilimia 17 waliojiunga 
mwaka wa fedha uliotangulia. Kama nilivyosema hapo awali kwamba mifuko yote  imetoa faida nzuri kwa wawekezaji wake.  Faida 
kwa mfuko wa Wekeza Maisha ilikuwa asilimia 12.5.
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Ndugu Wawekezaji, katika kipindi cha mwaka ulioishia tarehe 30 Juni 2023, Kampuni ya UTT AMIS imeendelea na utekelezaji  wa 
Mpango Mkakati wake wa miaka mitano unaoishia Mwezi wa Juni Mwaka 2024 ambao umeweka kipaumbele katika matumizi ya 
tekinolojia. UTT AMIS imeendelea kuboresha mifumo ya undeshaji wa mifuko kupitia teknolojia ili kufanya taratibu za uwekezaji 
kuwa	rafiki	na	rahisi	zaidi.	Tekinolojia	inayotumika	inajumuisha	utoaji	wa	huduma	kwa	wawekezaji	kwa	kutumia	simu	za	kiganjani	
na  matumizi ya mifumo ya kibenki iliyounganishwa na mifumo ya UTT AMIS ili kuboresha mtiririko wa miamala ya uwekezaji. 
Lengo la uunganishwaji huu ni kuongeza tija na ufanisi  kwa kupunguza mlolongo wa hatua za uchakataji wa miamala inayofanywa 
kwa njia za kibenki. Katika kipindi kilichoishia tarehe 30 Juni 2023, UTT AMIS imekamilisha uunganishaji wa mifumo yake na 
mifumo ya Benki za NMB, Benki ya Taifa ya Biashara (NBC) na  Benki ya Stanbic. Aidha, UTT AMIS imeendelea na miradi ya 
kuunganisha na mifumo ya Benki  ya EXIM, Benki ya Absa, Benki ya KCB, Benki ya Watu wa Zanzibar, Benki ya DCB na Benki 
ya UBA ambayo ipo katika  hatua mbalimbali za utekelezaji. Ni matumaini yangu kuwa  pindi miradi hii itakapokamilika, miamala 
ya	kidijitali,	ambayo	sasa	ni	asilimia	70	itaongezeka	na	kufikia	asilimia	ya	juu	zaidi.	Kampuni	ya		UTT	AMIS	itaendelea	kuelimisha	
umma juu ya manufaa ya matumizi ya njia za kidijitali katika uwekezaji huku ikiendelea kuwekeza katika mifumo mipya ili kutoa 
huduma bora zaidi kipindi kijacho.    

Matarajio ya mwaka 2023/24
Ndugu Wawekezaji, kwa kipindi cha miaka minne ya utekelezaji wa Mpango Mkakati wa Kampuni ya UTT AMIS  unaoishia 
Juni 2024 kumekuwa na mafanikio makubwa zaidi ya ilivyotarajiwa. Tukiwa tumebakiwa na mwaka mmoja wa utekelezaji 
wa mpango mkakati huo, Kampuni imeshaanza kuandaa mpango mkakati mpya wa miaka mitano mpaka mwaka 2029 huku 
ikiendelea kukamilisha vipaumbele vilivyoainishwa kwenye mpango mkakati wa sasa, ikiwemo  kuboresha mifuko na huduma kwa 
wawekezaji pamoja na kubainisha fursa nyingine za kibiashara kwa manufaa ya wawekezaji, Serikali pamoja na wadau wengine. 
UTT AMIS itaendelea kuboresha uendeshaji wa mifuko ili uwe wa kisasa zaidi na kuhakikisha wawekezaji wanapata faida shindani 
na nzuri kuendana na hali ya soko. 

Shukrani
Ndugu Wawekezaji, Katika kuhitimisha taarifa yangu, napenda niwashukuru nyote kwa ushirikiano na imani yenu kwa UTT AMIS 
na Mfuko wa Wekeza Maisha kwa kipindi chote cha mwaka  ulioishia tarehe 30 Juni 2023. Kwa namna ya kipekee nipende 
kuishukuru	Serikali	kupitia	Wizara	ya	Fedha,Ofisi	ya	Msajili	wa	Hazina,	Mamlaka	ya	Masoko	ya	Mitaji	na	Dhamana,	Msimamizi	
wa Mifuko ambaye ni Benki ya CRDB,Soko la Hisa la Dar es Salaam pamoja na Madalali wake, Wajumbe wenzangu wa Bodi ya 
Wakurugenzi, Wafanyakazi wa UTT AMIS na Wadau wote ambao wameendelea kuiwezesha UTT AMIS kutekeleza majukumu 
yake katika mwaka huu wa fedha. Ni matumaini yangu kuwa ushirikiano huu utaendelea  kwa manufaa ya Wawekezaji wetu na 
maendeleo ya Soko la Mitaji na Sekta ya Fedha  hapa Nchini kwetu .

Casmir Sumba Kyuki
Mwenyekiti wa Bodi
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5
Taarifa ya Mwangalizi 
wa Mfuko wa Wekeza
Maisha
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TAARIFA YA MWANGALIZI WA MFUKO WA WEKEZA MAISHA KWA 
WAWEKEZAJI

Tukiwa ni waangalizi wa Mfuko wa Wekeza Maisha, Jukumu letu ni kusimamia kwamba utendaji wa meneja wa mfuko unaendana/
unazingatia waraka wa makubaliano ili kuhakikisha maslahi bora ya wenye vipande. Katika utekelezaji wa kazi hii, mwangalizi wa 
mfuko ana majukumu yafuatayo; Uangalizi wa mali za mfuko, kuhakikisha meneja wa mfuko anatumia njia/mbinu sahihi katika 
kukokotoa mahesabu ya thamani ya mfuko sambamba na mkataba wa makubaliano, na pia kuhakikisha viwango vya uwekezaji 
vinazingatiwa.

Katika kipindi cha mwaka huu wa fedha, kilichoanzia tarehe 01.07.2022 mpaka 30.06.2023, Benki ya CRDB kama mwangalizi 
wa mfuko wa Wekeza Maisha, tumeendeleza uangalizi wa mwenendo wa shughuli za meneja wa mfuko, utekelezaji wake na 
kuangalia changamoto kwenye uwekezaji.

Kwa kuzingatia hayo, tunapenda kuwathibitishia kwamba shughuli za uwekezaji kwenye mfuko wa Wekeza Maisha na wajibu wa 
meneja wa mfuko (UTT AMIS), vimeendeshwa/ vimetekelezwa kufuatana na vipengele vya waraka wa makubaliano. Tukizingatia 
suala la imani/ uaminifu wa wenye vipande kwenye mfuko, tunathibitisha kwamba maslahi ya wenye vipande ndani ya mfuko wa 
Wekeza Maisha yanalindwa na kuzingatiwa ipasavyo, na meneja ameendesha mfuko kulingana na waraka wa makubaliano.

Abdulmagid M. Nsekelo

Afisa Mtendaji Mkuu na Mkurugenzi Mtendaji                                                                     Tarehe: 01 Novemba, 2023
                                                                              

  

CRDB BANK PLC
Makao Makuu: Barabara ya Ally Hassan 

Mwinyi / Barack Obama
S.L.P. 268, Dar es Salaam - Tanzania

Simu: +255 (0) 22 211 7441-7
Nukushi: +255 (0) 22 211 6714

Barua pepe:info@crdbbank.co.tz 
Tovuti: www.crdbbank.co.tz
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6 Taarifa ya Mkaguzi 
wa Hesabu za Mfuko
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TAARIFA YA MKAGUZI KUHUSU MUHTASARI WA HESABU
ZA MFUKO WA WEKEZA MAISHA (WEKEZA MAISHA FUND)

KPMG

Jengo la Luminary                                                                                                    Simu: +255 22 2600330

Ghorofa ya 2, Kitalu Na. 574                                                                             Barua Pepe: info@kpmg.co.tz

Barabara ya Haile Selassie, Msasani                                                               Tovuti: www.kpmg.co.tz

S. L. P. 1160, Dar es Salaam

Maoni

Muhtasari wa hesabu za Mfuko ambao unajumuisha muhtasari wa Urari wa hesabu za Mfuko mnamo tarehe 30 Juni 2023, 
muhtasari wa Mapato na Matumizi, muhtasari wa Mabadiliko ya Thamani ya Mfuko pamoja na muhtasari wa Mtiririko wa Fedha 
umetayarishwa kutoka katika taarifa kamili ya ukaguzi ya Mfuko wa Wekeza Maisha kwa kipindi cha mwaka unaoishia tarehe 30 
Juni 2023.

Kwa Maoni yetu, Muhtasari wa Hesabu za Mfuko wa Wekeza Maisha unaendana na taarifa kamili za hesabu za Mfuko zilizokaguliwa 
kulingana na vigezo vilivyoelezwa kwenye dokezo namba 1.

Muhtasari wa Taarifa ya Hesabu za Fedha

Muhtasari wa taarifa ya hesabu za fedha haioneshi taarifa zote kwa mujibu wa viwango vya kimataifa vya utoaji wa taarifa za 
kifedha (IFRS standards as issued by the International Accounting Standards Board (IFRS standards)). Muhtasari huu wa hesabu 
pamoja na hii taarifa yetu siyo mbadala wa taarifa kamili ya hesabu za kifedha iliyokaguliwa. Muhtasari wa hesabu za kifedha 
pamoja na taarifa kamili ya hesabu zilizokaguliwa haijumuishi matukio au miamala baada ya tarehe za taarifa ya hesabu za fedha 
zilizokaguliwa.

Taarifa ya Ukaguzi na Hesabu za Fedha zilizokaguliwa

Maoni ya ukaguzi (audit opinion) yasiyokuwa na kasoro juu ya taarifa kamili ya ukaguzi wa hesabu za fedha za Mfuko yalitolewa 
kwenye taarifa ya tarehe 11 Novemba 2023 kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 Juni 2023.

Taarifa kwa mwaka wa fedha unaoishia tarehe 30 Juni 2023 inajumuisha mambo mengine Muhimu juu ya ukaguzi wa hesabu za 
mfuko.

Majukumu ya Meneja Kuhusu Muhtasari wa Hesabu za Fedha za Mfuko

Meneja wa Mfuko anahusika na utayarishwaji wa muhtasari wa hesabu za fedha za Mfuko kwa mujibu wa vigezo kama 
ilivyoainishwa kwenye dokezo namba 1.

Majukumu ya Mkaguzi wa Hesabu za Mfuko

Majukumu yetu kama wakaguzi wa hesabu za Mfuko ni kutoa maoni kama muhtasari wa hesabu za Mfuko unaendana na taarifa 
kamili ya ukaguzi wa hesabu za fedha na kwa mujibu wa taratibu zetu za ukaguzi, ukaguzi ambao ulifanywa kwa mujibu wa 
viwango vya kimataifa vya ukaguzi (International Standars on Auditing-ISA) 810 (kama ilivyorekebishwa), “Kazi za kuripoti juu ya 
Muhtasari wa taarifa za kifedha”

Hili ni toleo lililotafsiriwa la ripoti ya Mkaguzi iliyosainiwa katika toleo la Kiingereza.
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Dokezo juu ya vigezo vya kutayarisha Muhtasari wa Hesabu
Muhtasari wa taarifa ya hesabu za fedha umetayarishwa kutoka kwenye taarifa kamili ya ukaguzi, iliyotayarishwa kwa mujibu wa 
viwango vya kimataifa vya utoaji wa taarifa za kifedha (IFRS standards) mnamo tarehe 30 Juni 2022. 

Taratibu za kutayarisha muhtasari wa hesabu za fedha unaitaka menejimenti kuamua kiwango cha taarifa zitakazojumuishwa 
katika muhtasari ili kuendana kwa kiwango kikubwa na taarifa kamili ya ukaguzi au kutoa taswira ya muhtasari iliyosawa na taarifa 
ya hesabu za fedha zilizo kaguliMuhtasari wa taarifa ya hesabu za fedha umetayarishwa kutoka kwenye taarifa kamili ya ukaguzi, 
iliyotayarishwa kwa mujibu wa viwango vya kimataifa vya utoaji wa taarifa za kifedha (IFRS) mnamo tarehe 30 Juni 2023. 

Taratibu za kutayarisha muhtasari wa hesabu za fedha unaitaka menejimenti kuamua kiwango cha taarifa zitakazojumuishwa 
katika muhtasari ili kuendana kwa kiwango kikubwa na taarifa kamili ya ukaguzi au kutoa taswira ya muhtasari iliyosawa na taarifa 
ya hesabu za fedha zilizokaguliwa

Menejiment imetayarisha hesabu hizi kwa kuzingatia vigezo vifuatavyo:

(a)    Muhtasari wa Hesabu unajumuisha hesabu zote za mfuko zilizoko katika taarifa ya hesabu zilizokaguliwa;

(b)    Taarifa zilizopo kwenye muhtasari wa hesabu zinashabihiana na taarifa ya hesabu za mfuko zilizokaguliwa na

(c) Jumla kuu, jumla ndogo pamoja na taarifa linganifu zilizopo kwenye hesabu zilizokaguliwa zimeonyeshwa pia katika 
muhtasari wa hesabu ulioandaliwa

Taarifa	ya	hesabu	za	Mfuko	wa	Wekeza	Maisha	zilizokaguliwa	zinapatikana		katika	ofisi	ya	Kampuni	ya	Uwekezaji	ya	UTT	(UTT	
AMIS).
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TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI (Statement of Profit or Loss and 
Other Comprehensive Income) 

KWA MWAKA ULIOISHIA  30 JUNI 2023

2023 2022

TSH’000 TSH’000

Mapato yatokanayo na riba 778,851 326,013 

Mapato mengineyo 218,092 44,491 

Faida/(hasara) kwenye uthamini wa mali za kifedha 114,348 71,926 

Jumla ya Mapato 1,111,291 442,430 

Gharama za Meneja (102,240) (41,231)

Gharama za Mwangalizi wa Mfuko (10,000) (10,000)

Gharama za Mauzo ya Dhamana na Hisa (41,474) (19,946)

Gharama za Mauzo ya Vipande (6,004) (5,210)

Gharama za Ukaguzi wa Hesabu (1,136) (842)

Fedha iliyotengwa kwa ajili ya Mkono wa Pongezi (150,023) (63,792)

Gharama nyinginezo za Uendeshaji (12,537) (6,864)

Jumla ya Gharama za uendeshaji (323,414) (147,885)

Ongezeko la Thamani (Mapato) kwa Wawekezaji kabla ya 
Kodi

787,877 294,545 

Kodi ya Zuio (4,520) (3,202)

Mapato halisi baada ya Kodi 783,357 291,343 

Mapato mengineyo(other comprehensive income)  -    -   

Ongezeko halisi la thamani ya Mfuko 783,357 291,343 
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URARI WA HESABU ZA MFUKO (BALANCE SHEET) 
MNAMO TAREHE  30 JUNI 2023

2023 2022

TSH’000 TSH’000

Rasilimali za Mfuko

Fedha Taslim 58,501 181,610 

Uwekezaji Katika Hisa 1,056,246 747,898 

Dhamana za Serikali na Hati Fungani za Makampuni 8,192,379 3,480,653 

Rasilimali nyinginezo (other receivable) 6,186 991 

Jumla ya Rasilimali 9,313,312 4,411,152 

Dhima ya Mfuko

Dhima Nyinginezo (216,307) (88,383)

Jumla ya Dhima ya Mfuko (216,307) (88,383)

Thamani Halisi ya Mfuko 9,097,005 4,322,769 

Inawakilishwa na: 

Thamani Halisi ya Mfuko 9,097,005 4,322,769 

Idadi ya Vipande 11,581,801 6,222,093 

Thamani ya Kipande  785.46 694.75 
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TAARIFA YA MABADILIKO YA THAMANI YA MFUKO (STATEMENT OF 
CHANGES IN NET ASSETS ATTRIBUTABLE TO UNIT HOLDERS) 

KWA MWAKA ULIOSHIA 30 JUNI 2023

2023 2022

TSH’000 TSH’000

Thamani ya mfuko  mwanzoni mwa mwaka(Julai 1) 4,322,769 1,823,233 

Mabadiliko/Ongezeko ya thamani ya mfuko 783,357 291,343 

5,106,126 2,114,576 

Miamala (Transactions) ya wenye vipande kwa mwaka

Mauzo ya vipande (Sales)                                                                                      4,232,789 2,353,930 

Ununuzi ya vipande (Repurchase)                                                                                      (241,911) (145,737)

Mabadiliko ya thamani ya mfuko 3,990,878 2,208,193 

Madai ya ununuzi wa kipande ambayo hayajalipwa

Thamani halisi ya Mfuko 9,097,004 4,322,769 
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.....................................
Mkurugenzi

Tarehe: Novemba, 2023

.....................................
Mkurugenzi

Tarehe: Novemba, 2023

TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA (CASH FLOWS STATEMENT) 
KWA MWAKA ULIOISHIA 30 JUNI 2023

2023 2022

TSH’000 TSH’000

FEDHA ITOKANAYO NA SHUGHULI  ZA UENDESHAJI

Mapato baada ya Kodi 783,357 291,343 

Imerekebishwa na:

Faida/(Hasara) itokanayo na pato la gawio la hisa (47,692) (26,290)

Kodi ya Gawio 4,520 3,202 

Faida/(Hasara) itokanayo na mabadiliko ya thamani ya 
dhamana isiyostahili kugawana

(114,348) (71,926)

Pato la Riba (731,159) (299,723)

Faida kabla ya mabadiliko ya Mtaji wa uendeshaji: (105,322) (103,394) 

Mabadiliko ya Mtaji wa uendeshaji

Uwekezaji katika Hisa (194,000) (201,351)

Uwekezaji katika Dhamana za Serikali  (4,599,970) (2,094,767)

Ongezeko /(Kupungua) kwa dhima ambazo mfuko haujalipa 127,924 63,506 

Ongezeko /(Kupungua) kwa dhima ambazo mfuko haujapokea (2,376) 943 

Fedha iliyopatikana kutoka kwenye shughuli za uendeshaji (4,773,744) (2,335,063)

Gawio lililopokelewa 44,873 28,072

Mapato yaliyopokelewa 619,404 259,459

Kodi ya  Zuio iliyolipwa (4,520) (3,202)

Fedha halisi iliyotumika kwa shughuli za uendeshaji (4,113,987) (2,050,734)

AMANA YA MFUKO (FINANCING ACTIVITIES)

Mauzo ya Vipande (Sales of Units) 4,232,789 2,353,930 

Ununuzi (Repurchase) wa Vipande (241,911) (145,737)

Fedha halisi iliyopatikana/(iliyotumika) kutokana na 
miamala ya wenye vipande

3,990,878 2,208,193 

Ongezeko/(Punguzo) halisi la Fedha (123,109) 157,459 

Salio la fedha mwanzoni mwa Mwaka 181,610 24,151 

Salio la fedha mwishoni mwa Mwaka 58,501 181,610 
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Taarifa ya Meneja Kuhusu 
Uwekezaji

KUANZISHWA

MEI, 2007

THAMANI

YA KIPANDE 
SHILINGI 100.

30 JUNI, 2023

BEI YA KIPANDE 
SHILINGI

 792.0

UKUBWA WA 
MFUKO SHILINGI 

BILIONI 9.2

FAIDA KWA 
MWAKA 12.5% 

Mfuko wa Wekeza Maisha ni mfuko wa pili kuanzishwa na Dhamana ya uwekezaji Tanzania na 
ulizinduliwa mwaka 2007 na kwa mara ya kwanza mfuko ulitimiza miaka kumi (10) na kuiva mwaka 
2017.

Mfuko wa Wekeza Maisha unatoa faida za aina mbili (2) ambazo ni, faida ya kukuza mtaji pamoja 
na bima ya maisha kwa wawekezaji.

1.0  Ukubwa wa Mfuko na Thamani ya Kipande
Kwa muda wa mwaka mmoja ulioishia tarehe 30 Juni 2023, ukubwa wa mfuko uliongezeka kwa 
shilingi bilioni 4.8 (asilimia 109.1) hadi shilingi bilioni 9.2 kutoka shilingi bilioni 4.4 mwaka uliopita. 
Thamani ya kipande (NAV per unit) iliongezeka kwa shilingi 87.9 (asilimia 12.5) kutoka shilingi 704.1 
hadi	kufikia	shilingi	792.0.	

Jedwali namba I hapo chini linaonesha hali ya utendaji, na kwa mara ya kwanza mfuko uliiva mwaka 
2017 na  kupelekea malipo kwa wawekezaji yenye thamani zaidi ya shilingi bilioni 2.5 yaliyopunguza 
ukubwa wa mfuko kutoka shilingi bilioni 3.8 mwaka 2017 hadi shilingi bilioni 1.3 mwaka 2018.  

Chati Na. I: Ukubwa na thamani ya kipande kwa mfuko wa Wekeza Maisha hadi tarehe 
30 Juni, 2023

 

2.0  Mgawanyo wa Uwekezaji
Katika kipindi cha mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 mwezi Juni 2023, UTT-AMIS kama meneja 
wa	Mfuko	alitumia	 uzoefu	 na	weledi	 katika	 kufikia	mgawanyo	anuai	wa	 rasilimali	 kwa	matakwa	
ya sera za mfuko wa Wekeza Maisha. Mgawanyo anuai wa rasilimali za mfuko mwezi Juni 2023 
ulikuwa kama inavyoonekana kwenye chati namba II hapo chini:-

Chati Na. II: Mgawanyo wa Uwekezaji wa mfuko wa 
Wekeza Maisha hadi tarehe 30 Juni 2023

Kutoka katika chati namba II, asilimia 88.1 ya mgawanyo 
wa uwekezaji katika mfuko iliwekezwa kwenye dhamana za 
serikali za muda mrefu, ikifuatiwa na asilimia 11.4 ambayo 
iliwekezwa kwenye hisa. Aidha, kiwango cha asilimia 0.5 
kwenye amana za benki za muda mfupi ni kwa lengo la 
kukidhi mahitaji ya uendeshaji wa mfuko ikiwemo kulipa 
fedha kwa wawekezaji pindi wanapouza vipande.
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Mfuko wa Wekeza Maisha ni mfuko wa pili kuanzishwa na Dhamana ya uwekezaji Tanzania na 
ulizinduliwa mwaka 2007 na kwa mara ya kwanza mfuko ulitimiza miaka kumi (10) na kuiva mwaka 
2017. 
Mfuko wa Wekeza Maisha unatoa faida za aina mbili (2) ambazo ni, faida ya kukuza mtaji pamoja na 
bima ya maisha kwa wawekezaji. 
 

1.0 Ukubwa wa Mfuko na Thamani ya Kipande 
Kwa muda wa mwaka mmoja ulioishia tarehe 30 Juni 2023, ukubwa wa mfuko uliongezeka kwa shilingi 
bilioni 4.8 (asilimia 109.1) hadi shilingi bilioni 9.2 kutoka shilingi bilioni 4.4 mwaka uliopita. Thamani ya 
kipande (NAV per unit) iliongezeka kwa shilingi 87.9 (asilimia 12.50) kutoka shilingi 704.1 hadi kufikia 
shilingi 792.0.  
Jedwali namba I hapo chini linaonesha hali ya utendaji, na kwa mara ya kwanza mfuko uliiva mwaka 
2017 na  kupelekea malipo kwa wawekezaji yenye thamani zaidi ya shilingi bilioni 2.5 yaliyopunguza 
ukubwa wa mfuko kutoka shilingi bilioni 3.8 mwaka 2017 hadi shilingi bilioni 1.3 mwaka 2018. 
 
Chati Na. I: Ukubwa na thamani ya kipande kwa mfuko wa Wekeza Maisha hadi tarehe 30 
Juni,2023
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2.0 Mgawanyo wa Uwekezaji 
Katika kipindi cha mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 mwezi Juni 2023, UTT-AMIS PLC kama 
meneja wa Mfuko alitumia uzoefu na weledi katika kufikia mgawanyo anuai wa rasilimali kwa 
matakwa ya sera za mfuko wa Wekeza Maisha. Mgawanyo anuai wa rasilimali za mfuko mwezi 
Juni 2023 ulikuwa kama inavyoonekana kwenye chati namba II hapo chini:- 
 
Chati Na. II: Mgawanyo wa Uwekezaji wa mfuko wa Wekeza Maisha hadi tarehe 30 Juni 2023 

  
 
Kutoka katika chati namba II pembeni kulia, asilimia 88.1 ya mgawanyo wa uwekezaji katika mfuko 
iliwekezwa kwenye dhamana za serikali za muda mrefu, ikifuatiwa na asilimia 11.4 ambayo 
iliwekezwa kwenye hisa. Aidha, kiwango cha asilimia 0.5 kwenye amana za benki za muda mfupi 
ni kwa lengo la kukidhi mahitaji ya uendeshaji wa mfuko ikiwemo kulipa fedha kwa wawekezaji 
pindi wanapouza vipande. 
 
3.0 Faida 
Faida ya mfuko wa Wekeza Maisha kwa muda wa mwaka mmoja ulioishia tarehe 30 Juni 2023 ni 
asilimia 12.5 ikilinganishwa na faida ilionakiliwa mwaka uliopita (2022) ya asilimia 14.1. 
Kama inavyoonekana kwenye Jedwali namba I hapo chini faida ilipungua kutoka asilimia 14.1 
mwaka 2022 hadi asilimia 12.5 mwaka 2023. Aidha, sababu kuu ni kutokana na kupungua kwa 
viwango vya faida sokoni kama inavyoonekana kwenye Jedwali namba V ikihusisha mtawanyo wa 
uwekezaji kwenye chati namba II. 
 
Jedwali namba I hapo chini linaonesha mwenendo wa utendaji wa mfuko pamoja na kigezo cha 
ufanisi (benchmark). Hali ya utendaji wa mfuko inaonekana ni nzuri na shindani ikilinganishwa na 
kigezo cha ufanisi (benchmark) na maeneo linganifu, ambapo kwa mwaka 2023 faida ni asilimia 
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3.0  Faida
Faida ya mfuko wa Wekeza Maisha kwa muda wa mwaka mmoja ulioishia tarehe 30 Juni 2023 ni asilimia 
12.5 ikilinganishwa na faida ilionakiliwa mwaka uliopita (2022) ya asilimia 14.1.

Kama inavyoonekana kwenye Jedwali namba I hapo chini faida ilipungua kutoka asilimia 14.1 mwaka 
2022 hadi asilimia 12.5 mwaka 2023. Aidha, sababu kuu ya kupungua kwa kiwango cha faida ni kutokana 
na kupungua kwa viwango vya faida sokoni kama inavyoonekana kwenye Jedwali namba V ikihusisha 
mtawanyo wa uwekezaji kwenye chati namba II.

Jedwali namba I hapo chini linaonesha mwenendo wa utendaji wa mfuko pamoja na kigezo cha ufanisi 
(benchmark). Hali ya utendaji wa mfuko inaonekana ni nzuri na shindani ikilinganishwa na kigezo cha 
ufanisi (benchmark) na maeneo linganifu, ambapo kwa mwaka 2023 faida ni asilimia 12.5 ikilinganishwa 
na asilimia 7.6.

Jedwali namba I hapo chini linaonyesha faida katika mfuko wa Wekeza Maisha kwa vipindi tofauti kuanzia 
mwaka 2019 hadi 2023.

Jedwali Na. I: Faida za mfuko wa Wekeza Maisha kwa kipindi kuanzia mwaka 2019 hadi 2023     

Na. Mwaka wa Fedha Ukubwa wa mfuko 
Shilingi Bilioni

Hali ya Utendaji
Faida Kigezo cha ufanisi

1 2022/23 9.2 12.5% 7.6%
2 2021/22 4.4 14.1% 8.7%
3 2020/21 1.8 25.6% 8.1%
4 2019/20 1.4 24.0% 1.5%
5 2018/19 1.2 11.1% -3.2%

Kumb: Kigezo cha ufanisi-Mjumuiko wa utendaji wa Fahirisi za hisa za ndani (TSI) na faida kwenye 
Dhamana ya serikali ya miaka 7.

Ili kupima mafanikio ya mfuko inabidi kulinganisha faida ya mfuko wa Wekeza maisha na viwango linganifu 
vya faida vinavyotolewa na soko kwenye amana za benki na dhamana za serikali kama zilivyoainishwa 
kwenye jedwali namba II hapo chini:    

Jedwali Na. II: Viwango vya faida katika Dhamana za Serikali na Amana za benki

Maelezo Kwa Mwaka Wa Fedha Ulioisha Mwezi Juni
2020 2021 2022 2023

Dhamana ya Serikali ya Miaka 10 12.5% 11.5% 10.3% 11.1%
Dhamana ya Serikali ya Miaka 7 11.4% 10.0% 9.3% 9.7%
Dhamana ya Serikali ya Miaka 5 11.2% 9.1% 8.9% 9.7%
Dhamana ya Serikali ya Miaka 2 8.1% 7.6% 4.4% 9.1%
Dhamana ya Serikali ya Mwaka 1 4.6% 4.8% 3.9% 6.9%
Amana za benki 2.3% 1.9% 1.4% 1.6%

Chanzo; Benki Kuu ya Tanzania

Kuna tofauti zingine kubwa ambazo mtu anahitaji kuzingatia wakati wa kulinganisha mfuko wa Wekeza 
maisha na amana katika benki;    

•	 Viwango	vya	riba	vinavyooneshwa	hapo	juu	ni	kabla	ya	kutoa	kodi	ya	zuio	(withholding	tax)	ya	asilimia	
10 wakati faida ya mfuko wa Wekeza maisha  ni baada ya kutoa kodi ya zuio ya asilimia 10.

•	 Kiwango	cha	chini	cha	uwekezaji	kinachopata	riba	katika	mfuko	wa	Wekeza	maisha	ni	kuanzia	shilingi	
8,340.00 tofauti na maeneo mengine ya uwekezaji ambapo kiasi kikubwa cha fedha kinahitajika 
kuwekwa ili kuweza kupata riba kama inavyoonekana katika jedwali II hapo juu. 
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•	 Viwango	vya	faida	kwenye	mfuko	vinatolewa	sawa	kwa	wawekezaji	wote	(wawekezaji	wa	kipato		
kidogo, wa kipato cha kati na wale wenye kipato kikubwa).

Faida zipatikanazo kwenye mfuko wa Wekeza Maisha ni shindani na ni zaidi ya faida zitokanazo na 
uwekezaji kwenye amana za benki zilizopo sokoni na maeneo mengine linganifu.

4.0 Mwenendo wa Uchumi wa Tanzania

4.1 Pato la Taifa

Kwa mwaka 2022 uchumi ulikua kwa kiwango cha asilimia 4.7, ikilinganishwa na kiwango cha asilimia 
4.9 mwaka 2021 (kama ilivyooneshwa kwenye jedwali III). Hata hivyo, Kilimo, Ujenzi na Madini vilikuwa 
vichocheo vikubwa vya ukuaji wa uchumi katika kipindi hicho. Uchumi kwa mwaka 2023 unakadiriwa 
kuongezeka kwa asilimia 5.2, ukichagizwa na kufufuliwa kwa shughuli za kiuchumi hususani uwekezaji 
kwenye sekta ya umma na binafsi nchini.

Pato la taifa hutafasiri kiwango na shughuli za uchumi katika nchi. Hali imara na stahimilivu juu ya 
mwenendo wa uchumi nchini ni muhimu kwa Mifuko ya uwekezaji wa pamoja inayosimamiwa na UTT 
AMIS na maeneo mengine ya uwekezaji nchini. Uchumi imara husaidia kutunza na kuimarisha thamani ya 
uwekezaji na huvutia wawekezaji wa ndani na nje ya nchi.

Jedwali Na. III: Mwenendo wa ukuaji wa Uchumi Tanzania

Mwaka 2017 2018 2019 2020 2021 2022 2023
Pato halisi la Taifa 6.8% 7.0% 7.0% 4.8% 4.9% 4.7% *5.2%

*Taarifa za makadirio, Chanzo: Ofisi ya Taifa ya Takwimu (NBS) na Benki kuu ya Tanzania (BOT)

4.2  Mfumuko wa Bei

Hali	ya	mfumuko	wa	bei	nchini	hadi	kufikia	tarehe	30	Juni	2023	ni	asilimia	3.6	ikilinganishwa	na	asilimia	4.4	
iliyonakiliwa tarehe 30 Juni 2022. Kupungua kwa mfumuko wa bei nchini kunaashiria gharama za bidhaa 
na huduma mbalimbali zilipungua kwa mwaka ulioishia Juni 2023 ikilinganishwa na kasi iliyokuwepo Juni 
2022.

Katika Jedwali IV hapo chini linaonyesha viwango vya mfumuko wa bei kwenye uchumi ulikuwa mzuri na 
kiwango cha mfumuko wa bei kwa mwaka huu kimekuwa chini ikilinganishwa na mwaka uliopita.

Jedwali Na. IV:   Hali ya Mfumuko wa Bei

Mwaka 2017 2018 2019 2020 2021 2022 2023
Mfumuko wa Bei 3.4% 3.7% 3.7% 3.2% 3.6% 4.4% 3.6%

Chanzo: Ofisi ya Taifa ya Takwimu

Hali ya uchumi nchini na mwenendo wa mfumuko wa bei ni stahimilivu kiasi ambacho kimewezesha 
wawekezaji kwenye mifuko ya uwekezaji kuwekeza kwa wingi. UTT AMIS inajitahidi kuwekeza kwenye 
maeneo yanayotoa faida shindani kuliko kiwango cha mfumuko wa bei.

4.3 Sekta ya benki

Kwa kipindi cha mwaka mmoja ulioishia tarehe 30 Juni 2023, hali ya utendaji kwa sekta ya benki nchini 
imeendelea kuwa stahimilivu na yenye faida. Mifumo ya malipo kwa njia ya kidigitali nchini iliendelea kuwa 
imara, ikithibitishwa na kuwepo kwa kiwango cha juu cha miamala iliokamilika kwa muda mfupi. Aidha, 
kuwepo kwa mifumo imara na thabiti kumehamasisha umma kuendelea kuamini na kutumia mifumo 
kwenye huduma mbalimbali za kifedha.

Jumla ya rasilimali ziliongezeka kutoka shilingi trilioni 45.7 iliyonakiliwa Juni 2022 hadi shilingi trilioni 53.7 
Juni 2023. Ongezeko kwenye rasilimali ni shilingi trilioni 8.0, sawa na asilimia 17.5. Kiasi cha amana 
kiliongezeka kwa shilingi trilioni 5.7 sawa na asilimia 20.3 kutoka shilingi trilioni 28.0 Juni 2022 hadi shilingi 
trilioni 33.7 Juni 2023.
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Jumla	ya	mikopo	imefikia	shilingi	trilioni	31.5,	sawa	na	asilimia	21.6	ikilinganishwa	na	shilingi	trilioni	25.9	
mwaka uliopita. Ongezeko kwenye kiwango cha mikopo lilisababishwa na kupungua kwa masharti na 
viashiria vya hatari miongoni mwa wateja.  Hata hivyo, viashiria vya hatari kwenye mikopo ya wateja wadogo 
na Taasisi zisizo za kifedha vilipungua ikilinganishwa na mwaka uliopita.

Kuendelea kuimarika kwa sekta ya benki ni muhimu kwa mifuko ya uwekezaji wa pamoja na uchumi kwa 
ujumla kwani huduma zitolewazo na benki huchochea ufanisi kwenye uchumi. Aidha, hadi tarehe 30 Juni 
2023 meneja wa mifuko ya uwekezaji wa pamoja amefanikiwa kuunganisha mifumo ya UTT AMIS na benki 
ili kuwawezesha wawekezaji kununua vipande kidigitali, hivyo kurahisisha uwekezaji mahali popote.

4.4  Sekta ya Mawasiliano

Ukuaji wa sekta ya mawasiliano nchini umechagizwa na ongezeko la watu, huduma bora, na kuongezeka 
kwa matumizi ya simu janja. Idadi ya watumiaji wa huduma za simu imeongezeka kwa milioni 7.8 sawa na 
asilimia	13.8	kutoka	milioni	56.2	mwaka	jana	hadi	kufikia	milioni	64.0	Juni	mwaka	huu.	Usajili	wa	huduma	
za kifedha kupitia simu (idadi ya akaunti) umeongezeka kwa milioni 9.8, sawa na asilimia 26.2 kutoka milioni 
37.4 hadi milioni 47.2 Juni 2023.

Sekta hii imeendelea kutawaliwa na kampuni kubwa zenye nyenzo nzuri za tehama, uvumbuzi na ubunifu 
hali ambayo imepelekea kujipatia idadi kubwa ya wateja na soko nchini. 

Kwa kipindi chote, ukuaji wa sekta ya mawasiliano nchini umeleta matokeo chanya kwa Taasisi ya UTT 
AMIS kwani imechochea na kurahisisha uwekezaji katika mifuko na kuboresha zaidi huduma binafsi. Aidha, 
kupitia simu za mkononi wawekezaji wanaweza kufungua akaunti, kununua vipande na kuangalia salio na 
miamala waliofanya kwa kupiga *150*82# au kwa kutumia programu tumizi (UTT AMIS APP). UTT AMIS 
inatarajia kukamilisha na kuruhusu maombi ya uuzaji wa vipande yafanyike kupitia simu za mikononi ili 
kufanya huduma zote za Uwekezaji zifanyike kidigitali mahali popote walipo.

UTT-AMIS	pia	 inaendelea	kutumia	majukwaa	mbalimbali	 ikiwemo	mitandao	ya	kijamii	kufikia	umma	kwa	
urahisi zaidi, katika mawasiliano na elimu juu ya uwekezaji. Mitandao hio ni pamoja na Facebook, Twitter, 
Instagram, Youtube, pamoja na Whatsapp.  

4.5  Dhamana za Serikali

Kwa kipindi cha mwaka mmoja ulioisha tarehe 30 Juni 2023, Benki Kuu ya Tanzania kwa niaba ya Serikali 
ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania iliongeza kiasi cha dhamana za serikali za muda mfupi sokoni kwa 
shilingi trilioni 1.4 sawa na asilimia 73.6 hadi shilingi trilioni 3.3 Juni 2023. Hata hivyo, Uhitaji wa dhamana 
za	 serikali	 za	muda	mfupi	 uliongezeka	 kwa	 asilimia	 24.1	 (shilingi	 trilioni	 0.7)	 hadi	 kufikia	 shilingi	 trilioni	
3.6 kutoka shilingi trilioni 2.9 mwaka jana. Aidha, kiasi kilichokubaliwa baada ya mnada kimeongezeka 
kwa asilimia 56.2 (shilingi trilioni 0.9) kutoka shilingi trilioni 1.6 hadi shilingi trilioni 2.5 Juni 2023. Kwa 
kipindi hicho, kiasi cha dhamana za serikali za muda mrefu kilichouzwa kwenye soko la awali kilikuwa ni 
shilingi trilioni 4.3 ikilinganishwa na shilingi trilioni 3.3 mwaka uliopita. Kiwango cha ushiriki kwenye minada 
hiyo kilipungua hadi shilingi trilioni 4.6 (asilimia 28.1) ikilinganishwa na shilingi trilioni 6.4. Aidha kiwango 
kilichokubaliwa na Benki Kuu ya Tanzania baada ya mnada kiliongezeka kwa shilingi trilioni 1.2 (asilimia 
44.4) hadi shilingi trilioni 3.9 kikilinganishwa na shilingi trilioni 2.7 mwaka 2022. Kwa kipindi cha mwaka 
mmoja hali ya ushiriki wa wawekezaji kwenye dhamana za serikali za muda mrefu ilipungua ikilinganishwa 
na ongezeko la ushiriki kwenye dhamana za muda mfupi. 

Ongezeko la ushiriki katika eneo la dhamana za serikali kuna saidia kuleta na kuboresha hali ya ukwasi na 
faida sokoni.

4.6  Viwango vya Riba na Faida

Faida katika dhamana za serikali za muda mfupi zilipungua hadi wastani wa asilima 3.5 mwezi Juni 2023 
kutoka asilimia 4.1 mwaka jana (Juni 2022). Viwango vya riba/faida katika mikopo (riba) na amana (faida) 
viliongezeka ikilinganishwa na viwango vilivyonakiriwa mwaka uliopita. Aidha, viwango vya riba jumuishi za 
mikopo katika benki za biashara ni asilimia 16.7 ikilinganishwa na asilimia 16.2 mwaka 2022. Uwekezaji 
kwenye amana za benki kwa muda wa mwaka mmoja zilitoa faida ya asilimia 8.2 ikilinganishwa na asilimia 
8.0 mwaka 2022. Viwango vya hifadhi ya akiba kisheria vya Benki kuu kwa benki za biashara pamoja na 
punguzo la riba nchini viliendelea kuwa asilimia 7.0 na 5.0 mtawaliwa. 

Viwango vya faida kwenye dhamana za serikali za muda mrefu havikubadilishwa tangu mabadiliko hayo 
yalivyofanyika mwezi wa nne (4) mwaka 2022.
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Jedwali Na. V:  Mabadiliko kwenye viwango vya faida (coupon rate) kwenye Dhamana za  
              Serikali za muda mrefu

Muda (Miaka) 2 5 7 10 15 20 25
Viwango kabla ya mabadiliko 7.82% 9.18% 10.08% 11.44% 13.50% 15.49% 15.95%
Viwango baada ya mabadiliko 7.60% 8.60% 9.48% 10.25% 11.15% 12.10% 12.56%

Chanzo: Benki Kuu ya Tanzania

Kwa ujumla, kupungua kwa viwango vya faida kwenye maeneo ya uwekezaji huathiri faida ya wawekezaji 
kwenye mifuko inayosimamiwa na Taasisi ya UTT AMIS pamoja na maeneo linganifu.

4.7  Viwango vya Kubadilisha Fedha za Kigeni

Viwango vya kubadilisha fedha kati ya Shilingi ya kitanzania na fedha za kigeni vimeendelea kuwa 
stahimilivu nchini. Thamani ya Shilingi kwa Dola moja ya kimarekani ilikuwa imara na ya kuridhisha 
ikisaidiwa na kuwepo kwa hali nzuri kwenye bei za bidhaa na huduma nchini. Kulingana na Jedwali hapa 
chini, linaonyesha kuwa thamani ya fedha nchini imebaki kuwa imara, ingawa, ilipungua thamani kidogo 
dhidi ya Dola ya Marekani kwa asilimia 1.0 (Tsh 23.4) hadi Tsh. 2,339.1 mwaka 2023 kutoka Tsh. 2,315.7 
iliyorekodiwa mwaka uliopita.

Jedwali Na. VI:   Viwango vya Kubadilisha Fedha za Kigeni

Mwaka 2017 2018 2019 2020 2021 2022 2023

Viwango vya Kubadilisha Fedha 2,228.9 2,264.1 2,300.9 2,307.9 2,310.4 2,315.7 2,339.1

Chanzo: Benki Kuu ya Tanzania

Ustahimilivu wa viwango vya kubadilisha fedha ni muhimu kwa mifuko ya uwekezaji wa pamoja ya UTT 
AMIS na Uchumi wa Tanzania kwa ujumla kwani husaidia kutunza thamani ya rasilimali ambazo thamani 
yake ipo katika shilingi za kitanzania. Kwa ujumla, Mifuko inayosimamiwa na UTT AMIS inatoa faida nzuri 
kwa Shilingi za Tanzania lakini inapobadilishwa hadi sarafu nyingine kama vile Shilingi ya Kenya au Dola 
ya Marekani faida inaweza kuathiriwa endapo kutakuwa na kupungua kwa thamani ya shilingi ya kitanzania 
katika kipindi hicho.

4.8  Soko la Mitaji na Dhamana

Kwa kipindi hadi juni 2023 soko la mitaji na dhamana limekuwa imara na thabiti, kwani limepelekea 
kuongezeka kwa ushiriki wa wawekezaji katika soko la hisa, mitaji, dhamana na kwenye Mifuko ya 
Uwekezaji wa Pamoja. 

Soko limekuwa likifanya kazi vizuri kwa upande wa mauzo na shughuli mbalimbali,  tuliona utoaji wa 
hatifungani mbili mpya za benki ya taifa ya biashara (NBC - Twiga) na benki ya biashara ya Kenya (KCB - 
Fursa Sukuk) zilizofanikiwa kufanya vizuri kwani  jumla ya shilingi bilioni 49.9 zilipatikana. Mwezi Novemba 
2022, Shirika la Watumishi Housing (WHI) lilizindua Mfuko wa uwekezaji wa pamoja unaoitwa Faida (Mfuko 
wa Faida) ambao ulifanikiwa kuvutia wawekezaji na hadi disemba mfuko ulinakili shilingi bilioni 7.9. Ushiriki 
katika soko la mitaji na dhamana kwa wawekezaji wa ndani na nje umeimarika kutokana na umma kupata 
uelewa kuhusu uwekezaji na matumizi ya mifumo ya kidigitali.

Hali ya ushiriki kwenye soko la mitaji na dhamana nchini imeongezeka, ni matarajio yetu kuwa hali hii 
itazidi kuimarika na kuongezeka zaidi. Kuingia kwa Wasimamizi wapya wa Mifuko (Meneja wa Mifuko) ya 
uwekezaji wa pamoja na dhamana mpya sokoni ni ishara nzuri kwa UTT AMIS na soko kwa ujumla, na 
tunatarajia Taasisi au kampuni zingine kujiunga ili kuongeza ukwasi na ushindani sokoni jambo ambalo 
litaongeza zaidi ufanisi, faida na huduma bora.

4.8.1 Soko la Upili kwa Dhamana za serikali na Hatifungani za kampuni binafsi zilizoorodheshwa
Katika kipindi cha mwaka ulioishia juni 2023, kiwango cha ushiriki kwenye eneo la dhamana za serikali na 
kampuni binafsi kimeongezeka licha ya faida kuwa ya wastani.
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Jumla ya dhamana za serikali kupitia soko la upili imeongezeka kwa shilingi trilioni 0.1, sawa na ongezeko 
la asilimia 3.1, hadi shilingi trilioni 3.3 kutoka shilingi trilioni 3.2 mwaka uliopita.

Jumla ya thamani za Hatifungani za kampuni binafsi iliongezeka kwa shilingi bilioni 0.1, sawa na asilimia 
12.5 kutoka shilingi bilioni  0.8 Juni 2022 hadi  shilingi bilioni 0.9 mwaka huu. Kupanda kwa Hatifungani hizo 
kulitokana na kuorodheshwa kwa hatifungani mpya za SUKUK na Twiga mwezi Desemba 2022.

Hatifungani za kampuni binafsi  kwa sasa ni; Jasiri bondi ilioorodheshwa na benki ya NMB yenye ukomo 
wa miaka 3 na kiwango cha faida ya asilimia 8.5 kwa mwaka, Fursa Sukuk bondi ilioorodheshwa na 
benki ya KCB yenye ukomo wa miaka 3 na kiwango cha faida ya asilimia 8.75 kwa mwaka, Twiga bondi  
ilioorodheshwa na benki ya NBC yenye  ukomo wa miaka 5 na kiwango cha faida ni asilimia 10 kwa mwaka  
na  bondi ya miaka 5 ya Shirika linalotoa mikopo ya nyumba kwa benki nchini (TMRC) liliorodhesha kwa 
awamu kwa asilimia 10.48, 13.4607 na asilimia 11.79.  

4.8.2 Soko la Hisa
Hadi	kufikia	tarehe	30	Juni	2023,	kulikuwa	na	kampuni	27	zilizoorodheshwa	kwenye	Soko	la	Hisa	la	Dar	es	
Salaam (DSE) zenye mtaji wa jumla ya shilingi trilioni 15.0, ukubwa wa mtaji wa soko ulipungua thamani 
kwa shilingi trillioni 0.6 ikilinganishwa na shilingi trilioni 15.6 zilizorekodiwa mwaka uliopita.

Katika kipindi cha mwaka ulioishia Juni 2023 shughuli za kibiashara katika soko la hisa zilishuka. Hii 
inadhihirishwa na kupungua kwa mauzo kutoka shilingi bilioni 126.6 hadi shilingi bilioni 107.6 ambayo ni 
sawa na shilingi bilioni 19.0 sawa na asilimia 15.0. Fahirisi ya Hisa kwa kampuni za ndani za nchi (TSI) 
ziliongezeka	kwa	asilimia	4.1	hadi	kufikia	4,091.8	huku	Fahirisi	ya	Hisa	zote	(DSEI)	ikipungua	kwa	asilimia	
4.0 hadi 1,800.0.

Katika kipindi cha mwaka mmoja kampuni sita zilitangaza na kulipa gawio kwa wanahisa nazo ni; TCC/
Sigara (Tsh. 670.0), Twiga (Tsh. 390.0), TBL (Tsh. 290), benki ya NMB (Tsh. 286.0), SWISS (Tsh. 42.0), na 
benki ya CRDB (Tsh. 45) kwa kila hisa. Hivyo basi, kwa wawekezaji wote waliowekeza kwenye kampuni 
tajwa hapo juu walipata gawio sawa na maelezo hapo juu.

4.8.3  Mifuko ya Uwekezaji wa Pamoja 
Taasisi za usimamizi wa mifuko ya uwekekezaji wa pamoja nchini zinahusisha taasisi kuu mbili ambazo 
ni; Taasisi ya UTT Asset Management and investor Services (UTT AMIS), pamoja na shirika la watumishi 
housing (WHI) (Meneja wa mifuko). Kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 Juni 2023, Jumla ya rasilimali 
kwenye mifuko inayosimamiwa na Taasisi hizo ni shilingi bilioni 1,550.7.

4.8.3.1 Mifuko ya Uwekezaji ya UTT AMIS
Kwa kipindi cha mwaka mmoja ulioishia Juni 2023, Mifuko ya  uwekezaji inayosimamiwa na UTT 
AMIS kwa ujumla (Juni 2023) rasilimali ziliongezeka kwa shilingi bilioni  538.9 sawa na asilimia 54.0 
ikilinganishwa na ongezeko la shilingi bilioni 383.7 sawa na asilimia 62.6 mwaka 2022. Katika kipindi 
hicho jumla ya rasilimali ziliongezeka kutoka shilingi bilioni 996.5 tarehe 30 Juni 2022 hadi shilingi 
bilioni 1,535.4 tarehe 30 Juni 2023.

Ongezeko kwenye rasilimali za mifuko kunaashiria ongezeko kubwa la imani na uwekezaji kwenye 
mifuko inayosimamiwa na Taasisi ya UTT- AMIS. Aidha, ongezeko hilo limechangiwa na kiwango 
kwenye mauzo pamoja na faida kwenye maeneo ya uwekezaji.

4.8.3.2  Shirika la Watumishi Housing (WHI) – Mfuko wa Faida 
Shirika la Watumishi Housing (WHI) lilizindua Mfuko wa Faida mwezi Novemba 2022. Mfuko ulinakili 
rasilimali zenye thamani ya shilingi bilioni 7.9 Disemba 2022 na shilingi 100.3 kwa kila kipande. Kwa 
kipindi cha miezi sita tangu mauzo ya awali (IPO) hadi tarehe 30 Juni 2023 Mfuko ulikua kwa jumla 
ya kiasi cha shilingi bilioni  7.4 (asilimia 93.6) hadi shilingi bilioni 15.3 na thamani ya shilingi  104.9 
kwa kipande.

Vyanzo: Benki kuu ya Tanzania, Ofisi ya Taifa ya Takwimu,  UTT AMIS,  Watumishi Housing na   Soko la  
 hisa la Dar es Salaam.

Mwisho ninawatakia nyote msimu wa sikukuu uliojaa furaha tele na heri ya mwaka 
mpya wa 2024

Wekeza Uwezeshwe!
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9 Jarida la 
Habari
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Jarida la habari la UTT AMIS 
[Hadi tarehe 30 Septemba, 2023] 
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NA JINA LA  MFUKO MAELEZO
2.1 Mfuko wa Umoja Mfuko huu ulianzishwa   tarehe 16 Mei, 2005.Mfuko wa wazi ambao hulenga wawekezaji 

wenye lengo la kuwekeza kwa muda mrefu. Sera ya mfuko huu ni kuwekeza kwenye soko la 
mitaji na dhamana. Baadhi ya sifa za mfuko huu ni kama zifuatavyo;

•	 Vipande	vinauzwa	kwa	thamani	halisi	[hakuna	gharama	za	kujiunga]
•	 Kiwango	cha	chini	cha	kujiunga	ni	vipande	10	tu	
•	 Gharama	ya	kujiondoa	inatozwa	asilimia	moja	(1)	ya	thamani	halisi	ya	kipande.
•	 Urahisi	wa	kujiunga	na	kutoka–	manunuzi	na	mauzo	hufanyika	kila	siku	ya	kazi	
•	 Mauzo	ya	sehemu	ya	vipande	yanaruhusiwa	
•	 Ni	 rahisi	 kwa	mwekezaji	 kupata	 fedha	pindi	 anapohitaji,	 (ndani	 ya	 siku	 10	 za	 kazi	

baada	ya	kupokelewa	katika		ofisi	za	UTT-AMIS)

 Jedwali Na. 01; Faida kwa kipindi hadi tarehe 30 Septemba 2023

Chati Na. 01; Ukubwa wa Mfuko na Thamani ya Kipande tangu kuanzishwa hadi 
30 Septemba 2023

1.0 Maelezo Mafupi juu ya Kampuni ya Uwekezaji  ya UTT AMIS 
•	 •	 Hadi	kufikia	tarehe	30	Septemba	2023,	kampuni	ya	uwekezaji	ya	UTT	AMIS	ina	jumla	ya	mifuko	ya	uwekezaji	

wa pamoja sita (6) ijulikanayo kama; Mfuko wa Umoja, Mfuko wa Wekeza Maisha,Mfuko wa Watoto, Mfuko wa 
jikimu, Mfuko wa Ukwasi na Mfuko wa Hatifungani.

•	 UTT	AMIS	Inasimamia	rasilimali	zenye	jumla	ya	thamani	ya	zaidi	ya	shilingi	trilioni	1.7.

•	 Mwaka	2017	Kampuni	ya	UTT	AMIS	ilianzisha	huduma	ya	usimamizi	wa	mali	kwa	makampuni	na	watu	binafsi	
inayoitwa UTT WEALTH MANAGEMENT yenye uwekezaji wenye thamani zaidi ya shilingi bilioni 26.9.

•	 Wawekezaji	zaidi	ya	264,610.

•	 Mifuko	hutoa	faida	shindani	katika	soko.

2.0 Taarifa za ujumla za Mifuko iliyoanzishwa na kusimamiwa na kampuni ya UTT AMIS

	  

Faida [%] Hadi Septemba 2023
Tangu Kuanzishwa [Mei,2005] 10 7 5 2 1

15.5% 27.4% 14.3% 13.5% 13.2% 13.1%
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2.2 Mfuko wa Wekeza 
Maisha

Mfuko huu ulianzishwa  tarehe 16 Mei, 2007. Mfuko unamwezesha mwekezaji kupata faida 
pacha, yaani mapato mazuri pamoja  na mafao ya bima.     

Sifa za  mfuko;
•	 Taasisi	 na	watu	 binafsi	 wenye	 umri	 	 kati	 ya	miaka	 18	 na	 55	 ndio	wanaoruhusiwa	

kujiunga 
•	 Mfuko	unatoa	fursa	za	aina	mbili	za	mpango	wa	kuchangia\kuwekeza:	(a)	Kuchangia	

kwa awamu  na (b) Kuchangia kwa mkupuo mmoja.
•	 Vipande	vinauzwa	kwa	thamani	halisi	ya	wakati	huo	[hakuna	gharama	za	kujiunga]
•	 Kujiunga	ni	shilingi	8,340/-	tu	kwa	mwezi	[inatumika	kama	mpango	wa	kuchangia	ni	

shilingi	Milioni	Moja]
•	 Mafao	ya	bima	yanayopatikana	ni:-	Bima	ya	maisha,	Bima	ya	ulemavu	wa	kudumu	na	

Bima ya ajali.
•	 Mfuko	 unampa	 fursa	 mwekezaji	 kuwekeza	 kwa	 mpangilio	 maalum,	 mathalani	

anaweza kuchagua kuchangia kwa mwezi, mara mbili kwa mwaka au mara moja kwa 
mwaka 

 Jedwali Na. 02; Faida kwa kipindi hadi tarehe 30 Septemba 2023

Chati Na. 02; Ukubwa wa Mfuko na Thamani ya Kipande tangu kuanzishwa hadi 
30 Septemba 2023

Faida [%] Hadi Septemba 2023
Kipindi cha Uwekezaji (Miaka)

Tangu Kuanzishwa [Mei,2007] 10 7 5 2 1
14.0% 31.7% 23.5% 25.5% 15.0% 14.2%
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2.3 Mfuko wa Watoto Mfuko wa Watoto unalengo la kuwawekea akiba Watoto kupitia uwekezaji kwa manufaa yao 
ya shule na maendeleo kiujumla  Mfuko huu ulianzishwa  tarehe 1 Oktoba 2008.      

Sifa za Mfuko;

•	 Uwekezaji	ni	kwa	ajili	ya	mtoto	mwenye	umri	chini	ya	miaka	18.	

•	 Kiwango	cha	chini	cha	uwekezaji	kisichopungua	shilingi	10,000/=	 	na	unaruhusiwa	
kuendelea kuwekeza kidogo kidogo kwa kiwango kisichopungua shilingi  5,000/=

•	 Vipande	vinauzwa	kwa	thamani	halisi	ya	wakati	huo.	[	hakuna	gharama	za	kujiunga	]

•	 Mfuko	unatoa	Mpango	wa	kukuza	mtaji.

•	 Mwekezaji	 anaruhusiwa	 kuuzaa	 vipande	 vyake	 pindi	 	mtoto	 anapofikisha	 umri	 wa	
miaka 12.

Jedwali Na. 03; Faida kwa kipindi hadi tarehe 30 Septemba 2023

Chati Na. 03; Ukubwa wa Mfuko na Thamani ya Kipande tangu kuanzishwa hadi 
30 Septemba 2023

Faida [%] Hadi Septemba 2023
Kipindi cha Uwekezaji (Miaka)

Tangu Kuanzishwa [Okt,2008] 10 7 5 2 1
12.9% 25.1% 16.4% 16.8% 14.1% 13.3%
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2.4 Mfuko wa Jikimu Mfuko huu ulianzishwa tarehe 3 Novemba 2008.  Lengo la mfuko ni kukidhi mahitaji ya 
wawekezaji  mfuko una wanaohitaji mapato ya mara kwa mara huku wakikuza mtaji kwa 
malengo ya muda wa kati na mrefu. 

Sifa za Mfuko:
•	 Mipango	 ya	uwekezaji:	 (a)	Mpango	wa	gawio	wa	 robo	mwaka	 [Kiwango	 cha	 chini	

cha	uwekezaji	ni	Shilingi	2	Milioni],	(b)	Mpango	wa	gawio	wa	mwaka	[Kiwango	cha	
chini	cha	uwekezaji	ni	Shilingi	1	Milioni]	na	(c)	Mpango	wa	mwaka	wa	kukua	[Shilingi.	
5,000/-]

•	 Vipande	vinauzwa	kwa	thamani	halisi	ya	wakati	huo	[	hakuna	gharama	za	kujiunga	]
•	 Gharama	za	kujitoa:	Mfuko	unatoza	(a)	asilimia	2.00	kwa	uwekezaji	uliodumu		ndani	ya	

mfuko kwa kipindi kisichozidi  mwaka mmoja (b) asilimia 1.5 kwa uwekezaji uliodumu  
ndani ya mfuko kwa kipindi cha  zaidi ya mwaka 1 na chini ya miaka 2(c) asilimia 1 
kwa uwekezaji uliodumu  ndani ya mfuko kwa kipindi cha zaidi ya miaka 2 na chini ya 
miaka 3 na (d) uwekezaji uliodumu  ndani ya mfuko kwa kipindi cha zaidi ya miaka 3 
hakuna gharama za kujitoa. 

•	 Ni	 rahisi	 kwa	mwekezaji	 kupata	 fedha	pindi	 anapohitaji,	 (ndani	 ya	 siku	 10	 za	 kazi	
baada	ya	kupokelewa	katika		ofisi	za	UTT-AMIS)	

Jedwali Na. 04; Faida kwa kipindi hadi tarehe 30 Septemba 2023

Chati Na. 04; Ukubwa wa Mfuko na Thamani ya Kipande tangu kuanzishwa hadi 
30 Septemba 2023

Jumla ya Malipo ya Gawio [ID] tarehe 30 Septemba 2023
Taarifa Shilingi Bilioni Kwa kila kipande, 

shilingi
Tangu	Kuanzishwa		[Oktoba,2008] 16.0 173.5
Mwaka	Mmoja	[Okt	22-Sept	23] 1.0 12.0

Faida [%] Hadi Septemba 2023
Kipindi cha Uwekezaji (Miaka)

Tangu Kuanzishwa [Okt, 2008] 10 7 5 2 1
16.2% 17.0% 14.8% 15.8% 14.0% 15.1%
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2.5  Mfuko Wa Ukwasi
(Liquid Fund)

Mfuko wa uwekezaji wa Pamoja ambao unatoa fursa ya uwekezaji mbadala kwa wawekezaji 
wanaopenda kuwekeza fedha zao za ziada kwa kipindi kifupi ama cha kati.      

Sifa za mfuko:

•								Ni	rahisi	kwa	mwekezaji	kupata	fedha	zake	za	mauzo	ya	vipande,	(ndani	ya	siku	3	za	
kazi	baada	ya	maombi	ya	kuuza	vipande	kupokelewa	katika	ofisi	za	UTT-AMIS	makao	
makuu)

•	 Mfuko	wa	Ukwasi	hautozi	ada	ya	kujitoa	wala	kujiunga

•	 Mfuko	unatoa	unafuu	wa	gharama	za	uwekezaji

•	 Unafaa	kwa	wawekezaji	Mmoja	mmoja,	vikundi	na	taasisi	

•	 Kiwago	 cha	 chini	 cha	 uwekezaji	 ni	 shilingi	 100,000	 na	 uwekezaji	 wa	 nyongeza	
usiopungua  ni shilingi 10,000.

•	 Mfuko	unaruhusu	uhamishaji	wa	vipande	kutoka	mwekezaji	mmoja	kwenda	mwekezaji		
mwingine.

•	 Mfuko	hauruhusu	kuhamisha	vipande	kwenda		kwenye	mifuko	mingine.

•	 Vipande	vinauzwa	kwa	thamani	halisi	ya	wakati	huo[	hakuna	gharama	za	kujiunga			

Jedwali Na. 05; Faida kwa kipindi hadi tarehe 30 Septemba 2023

Chati Na. 05; Ukubwa wa Mfuko na Thamani ya Kipande tangu kuanzishwa hadi 
30 Septemba 2023

UKWASI
Uhuru kwa mwekezaji

Faida [%] Hadi Septemba 2023
Kipindi cha Uwekezaji (Miaka)

Tangu Kuanzishwa [Apr, 2013] 10 7 5 2 1
26.0% 25.2% 21.0% 18.1% 13.6% 12.3%
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2.6 Mfuko wa Hati 
Fungani

(Bond Fund)

Mfuko huu ulianzishwa  tarehe 16 Septemba, 2019. Ni mfuko wa wazi ambao  kiasi kikubwa 
kimewekezwa kwenye dhamana za serikali za muda mrefu. Mfuko una lengo la kutoa gawio, 
kulingana na faida itakayopatikana na kukuza mtaji kwa wawekezaji wenye lengo la muda wa 
kati na mrefu.  

Sifa za mfuko:
Kuna aina tatu za mpango wa uwekezaji katika Mfuko huu:
•	 Mpango	wa	kukuza	mtaji;
•	 Mpango	wa	gawio	kila	mwezi;	na
•	 Mpango	wa	gawio	kila	baada	ya	miezi	sita.
Kiwango cha chini cha kuanza kuwekeza.
(a)   Shilingi 50,000 kwa mpango wa kukuza mtaji;
(b)   Shilingi milioni 10 kwa mpango wa gawio kila mwezi; na
(c)   Shilingi milioni 5 kwa mpango wa gawio kila baada ya miezi sita.
•	 Ni	 rahisi	 kwa	mwekezaji	 kupata	 fedha	pindi	 anapohitaji,	 (ndani	 ya	 siku	 10	 za	 kazi	

baada	ya	kupokelewa	katika		ofisi	za	UTT-AMIS)

Jedwali Na. 06; Faida kwa kipindi hadi tarehe 30 Septemba 2023

Chati Na. 06;  Ukubwa wa Mfuko na Thamani ya Kipande tangu kuanzishwa hadi 
30 Septemba 2023

Jumla ya Malipo ya Gawio [ID] tarehe 30 Septemba 2023
Taarifa Shilingi Bilioni Kwa kila kipande, shilingi

Tangu	Kuanzishwa		[Sept,2019] 39.1 45.0
Mwaka	Mmoja	[Okt	22	-	Sept	23] 21.0 12.0

Faida [%] Hadi Septemba 2023
Tangu	Kuanzishwa	[Sept,	2019] Kipindi cha Uwekezaji (Miaka)

3 2 1
14.9% 14.8% 13.4% 12.2%
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3.1 Mwekezaji anatakiwa kujaza na kukamilisha Fomu ya Maombi ya Kujiunga na Mfuko 
na kuweka fedha katika akaunti ya Mfuko kupitia matawi ya benki ya CRDB na madalali 
wote walioidhinishwa na Soko la Hisa la Dar es Salaam.  

Baada ya kukamilisha kufungua akaunti na taratibu zote za utambuzi (KYC), mwekezaji 
anaweza kuwekeza kwa kutumia simu ya mkononi kwa kupiga msimbo wa *150*82# 
au programu tumizi ya UTT AMIS ambayo inaweza kupakuliwa kutoka kwenye “App 
Store” au “Play store”. Taratibu za kina zimetolewa kwenye fomu ya maombi.

•	 Tembelea	ofisi	 za	Kampuni	 ya	Uwekezaji	 ya	UTT	 (UTT	AMIS)	 zilizopo	Dar	 es	
Salaam na Dodoma, madalali wa soko la hisa la Dar es Salaam au tawi lolote la 
benki ya CRDB nchini.  Pia piga simu za bure kwa namba zifuatazo: 0754800455 
au	0754800544	[Kwa	watumiaji	wa	voda]	au	0715800455	au	0715800544	[kwa	
watumiaji	 wa	 tigo]	 	 na	 kwa	 watumiaji	 wa	 airtel	 0782800455	 ili	 uweze	 kupata	
‘Akaunti Namba’ ya uwekezaji.

•	 Baada	 ya	 hapo,	 nenda	 tawi	 lolote	 la	 benki	 ya	 CRDB	 kuweka	 kiasi	 cha	 pesa	
unachopenda	 kuwekeza.	 [tafadhali	 hakikisha	 unaandika	 nambari	 yako	 ya	
uwekezaji	 katika	 fomu	 ya	 kuweka	 pesa	 ya	 CRDB].	 Pia	 unaweza	 kutumia	
Kuwekeza kwa Kutumia mtandao wa simu wa Tigo Pesa, M-pesa na Airtel money. 

Elimu kwa Wawekezaji3.0

Unawezaje 
kujiunga na Mifuko 

ya UTT AMIS?

2.7 Huduma ya 
usimamizi mali /

UTT Wealth 
Management 

Huduma hii imejikita zaidi kumsikiliza mteja na kumtengenezea uwekezaji kulingana na 
mahitaji yake na uhalisia wa soko.

Sifa

Wawekezaji wote, binafsi, mashirika au Taasisi zilizopo ndani na nje ya nchi.

Kiwango cha chini cha kuanza kuwekeza 

(a)    Shilingi Millioni 100 kwa mpango wa kukuza mtaji, gawio au malipo;

Gharama

Asilimia 1 ya rasilimali kwa mwaka.

Mkataba na Sera ya uwekezaji 

Uwekezaji huundwa na kusimamiwa kwa kufuata matakwa na mahitaji ya mwekezaji 
sambamba na lengo.

Hali ya utendaji hadi tarehe 30 Septemba 2023

•	 Ina	jumla	ya	rasilimali	zaidi	ya	shilingi	bilioni	26.9;

•	 Faida	kwa	wawekezaji	waliopo	ni	wastani	zaidi	ya	asilimia	12.

•	 Ni	rahisi	kwa	mwekezaji	kupata	fedha	pindi	anapohitaji,	(ndani	ya	siku	3	za	kazi	baada	
ya	kupokelewa	katika	ofisi	za	UTT-AMIS)
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Riba 12% 14%

Mwaka/Kiasi 50,000/= 5,000,000/= 50,000/= 5,000,000/=
1 56,000.00 5,600,000.00 57,000.00   5,700,000.00

3 70,246.40   7,024,640.00 74,077.20 7,407,720.00

5 88,117.08 8,811,708.42 96,270.73 9,627,072.91

10 155,292.41 15,529,241.04 185,361.07 18,536,106.57

20 482,314.65 48,231,465.47 687,174.49 68,717,449.36

Nini maana ya 
Kompaundi? 

3.3 Kwa ufupi, ni faida inayopatikana kutoka katika uwekezaji ambao hugeuzwa mtaji na 
hivyo kutoa faida kubwa zaidi hapo baadae tofauti na uwekezaji wa muda maalum 
ambao faida inayopatikana inatokana tu na muda uliokaa ndani ya uwekezaji.

Je utajali ikiwa utapata riba ya asilimia 10 au 12 katika uwekezaji?

Ukweli ni kuwa, ukizingatia hilo utaweza kutengeneza tofauti kubwa katika ukuaji 
wa faida na mtaji kadiri muda unavyoenda/unavyoongezeka.  Faida itokanayo na 
kompaundi inatokana na faida kuendelea kuongeza mtaji ambao huleta mapato 
makubwa kila mwaka. Mapato makubwa au faida kubwa au uwekezaji wa muda mrefu 
inaongeza kiasi cha mtaji  kwa uwiano wa kijiometri. 

Matokeo ya Kompaundi.

Kwa kutumia jedwali hapo chini, unaweza kuona matokeo ya nguvu ya kompaundi 
na faida zake kutokana na uwekezaji uliofanywa  mara moja kwa kiasi cha shilingi 
50,000/= na 5,000,000/= katika vipindi mbalimbali na kwa kutumia viwango tofauti vya 
riba.

Jedwali Na. 07;

Kwa tafsiri rahisi, mfumuko wa bei ni ongezeko la bei katika bidhaa na huduma katika 
uchumi kwa kipindi fulani. Wakati bei za bidhaa na huduma zinapopanda, matokeo 
yake ni kushuka kwa thamani ya fedha. Hivyo, uwezo wa fedha wa kununua bidhaa na 
huduma hupungua.

Kuna sababu nyingi za kiuchumi zinazopelekea kutokea kwa hali hii, hususani 
ongezeko la fedha katika mzunguko kusikoendana  na kasi ya ukuaji wa Uchumi na 
hivyo matokeo yake kupelekea mfumuko wa bei. 

Kiujumla, vigezo vilivyokubalika kupima viwango vya mfumuko wa bei ni pamoja na 
Bei	za	bidhaa	za	Jumla	(Wholesale	Price	Index)],	Bei	za	mahitaji	ya	kawaida	ya	walaji	
(Consumer Price Index), Mabadiliko ya pato la ndani la nchi (GDP) n.k . Vile vile, Bei 
za mahitaji ya kawaida ya walaji (Consumer Price Index) inapima gharama za bidhaa 
mbalimbali za msingi zinazotumiwa na kundi la watu ikiwakilisha makundi yote ya jamii 
kama kigezo cha upimaji wa uchumi katika nchi. 

Ni muhimu kutambua kuwa, kazi ya kuangalia hali ya mfumuko wa bei katika nchi  
hufanywa na Benki Kuu. Kazi ya ufuatiliaji na kuchukua hatua stahiki katika kudhibiti 
kasi ya mfumuko wa bei inachukua muda.

Jambo la msingi la kujifunzani kuwa, Katika uchumi wenye mfumuko wa bei, 
unashauriwa kuwekeza mara kwa mara hata kama kiasi cha kuwekeza ni kidogo. 
Kwa kujenga  nidhamu ya uwekezaji, unaweza usione madhara au athari hasi za 
kuongezeka kwa mfumuko wa bei katika uwekezaji.

3.2 Nini maana ya 
Mfumuko wa bei? Na 
jinsi gani inamuathiri 

mtu wa kawaida?
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Riba 12% 14%
Mwaka/

Kiasi
50,000,000/= 100,000,000/= 50,000,000/= 100,000,000/=

1 56,000,000.00 112,000,000.00 57,000,000.00    114,000,000.00 

3 70,246,400.00 140,492,800.00 74,077,200.00 148,154,400.00 

5 88,117,084.16 176,234,168.32 96,270,729.12 192,541,458.24

10 155,292,410.42 310,584,820.83 185,361,065.71 370,722,131.41 

20 482,314,654.66  964,629,309.33 687,174,493.59 1,374,348,987.19

Jedwali namba 8, linaonesha matokeo ya nguvu ya kompaundi kutokana na faida 
zake kwa uwekezaji uliofanywa mara moja kwa kiasi cha shilingi milioni hamsini (50) 
na shilingi milioni mia moja (100) katika vipindi mbalimbali na kwa kutumia viwango 
tofauti vya riba.

Jedwali Na. 08;

Awamu za 
kuweka 

pesa

Riba / Mwaka 10% 12% 14%

12 1 628,278.40 634,125.15 640,037.27
36 3 2,089,091.05 2,153,843.92   2,221,139.98 
60 5 3,871,853.61 4,083,483.49 4,309,756.26 
120 10 10,242,248.95 11,501,934.47 12,953,445.60 
240 20 37,968,441.80 49,462,768.27 65,058,300.25

Jedwali Na. 09; Uwekezaji wa shilingi 50,000/= kila mwezi kwa kutumia viwango tofauti 
vya riba.

Jedwali Na. 10; Uwekezaji wa shilingi 100,000/= kila mwezi kwa kutumia viwango 
tofauti vya riba.    

Awamu za 
kuweka pesa

Riba / 
Mwaka

10% 12% 14%

12 1 1,256,556.81 1,268,250.30 1,280,074.54 

36 3 4,178,182.11 4,307,687.84 4,442,279.95 

60 5 7,743,707.22 8,166,966.99 8,619,512.51 

120 10 20,484,497.89 23,003,868.95 25,906,891.21 

240 20 75,936,883.60 98,925,536.54 130,116,600.51

Nguvu ya kompaundi na faida yake inaoneshwa  kwenye majedwali yafuatayo kwa 
mwekezaji anaewekeza kiasi cha shilingi 50,000/=, 100,000/=, 500,000/=, na shilingi 
milioni 1 kwa kila mwezi kwa kutumia viwango tofauti vya riba.
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Jedwali Na. 11; Uwekezaji wa shilingi 500,000/= kila mwezi kwa kutumia viwango 
tofauti vya riba.

Awamu za 
kuweka pesa

Riba / 
Mwaka

10% 12% 14%

12 1 6,282,784.05 6,341,251.51 6,400,372.68

36 3 20,890,910.55 21,538,439.18 22,211,399.75 

60 5 38,718,536.09 40,834,834.93 43,097,562.55

120 10 102,422,489.45 115,019,344.73 129,534,456.05 

240 20 379,684,417.99 494,627,682.69  650,583,002.53

Kutokana na jedwali hapo juu, utagundua kuwa sio busara kupoteza muda na pesa 
kwa kuweka fedha zako kwenye uwekezaji usio na faida za kuridhisha kwa kipindi cha 
muda mrefu. Inabidi utambue kuwa, MUDA ni kigezo muhimu katika kufanya maajabu 
ya kompaundi.

Jambo la msingi la kujifunza:  

(1)     Wakati wote, tumia fursa zilizopo  katika uwekezaji zenye kutoa faida kubwa 
ukilinganisha na uwekezaji mwingine  

(2)      Endelea kuwekeza kwa muda mrefu ili unufaike na  maajabu ya kompaundi.

Jedwali Na. 12; Uwekezaji wa shilingi 1,000,000/= kila mwezi kwa kutumia viwango 
tofauti vya riba.  

Awamu za 
kuweka pesa

Riba / 
Mwaka

10% 12% 14%

12 1 12,565,568.09 12,682,503.01 12,800,745.36 

36 3 41,781,821.09 43,076,878.36 44,422,799.50 

60 5 77,437,072.17 81,669,669.86 86,195,125.10

120 10 204,844,978.90 230,038,689.46 259,068,912.10

240 20 759,368,835.99 989,255,365.39 1,301,166,005.06
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Ofisi ya UTT AMIS DODOMA
Ghorofa ya Sita, Jengo la PSSSF, 
Mtaa wa Makole,
S.L.P 1310, Dodoma 
Simu Namba: +255 (0) 26 2323861
Nukushi: +255 26 2323862
Barua Pepe: uwekezaji@uttamis.co.tz

Ofisi ya UTT AMIS ARUSHA
Ghorofa ya Nne, Jengo la Ngorongoro 
Conservation,
S.L.P 2490, Arusha,
Simu Namba: +255 (0) 27 2970625
Nukushi: +255 (0) 22 2137593
Barua Pepe: uwekezaji@uttamis.co.tz

Ofisi ya UTT AMIS ZANZIBAR
Ghorofa ya Tatu, Jengo la Sheikh Thabit 
Kombo- Michenzani
S.L.P 2190, Zanzibar
Simu Namba: +255 (0) 24 2941274
Nukushi: +255 (0) 22 2137593
Barua Pepe: uwekezaji@uttamis.co.tz

Mawasiliano Kwa maelezo zaidi kuhusu Mifuko yetu, tafadhali wasiliana nasi kwa anuani zifuatayo:4.0

Ofisi ya UTT DAR ES SALAAM 
Ofisi	za	UTT	AMIS	Dar	es	Salaam
Afisa	Mtendaji	Mkuu,
UTT AMIS Plc,
Ghorofa ya Pili, Jengo la Sukari, Mtaa wa 
Sokoine Drive na Ohio,
S.L.P 14825, Dar es Salaam
Simu Namba: +255 (0) 22 2128460
Namba za Bure: 0800112020
Nukushi: +255 (0) 22 2137593
Barua Pepe: uwekezaji@uttamis.co.tz 
Tovuti: www.uttamis.co.tz

Ofisi ya UTT AMIS MBEYA
Ghorofa ya Pili, Jengo la NHIF, Mbeya
S.L.P 1210, Mbeya,
Simu Namba: +255 (0) 25 2500371
Nukushi: +255 (0) 22 2137593
Barua Pepe: uwekezaji@uttamis.co.tz

Ofisi ya UTT AMIS MWANZA
Mezzanine, Jengo la NSSF Commercial 
Complex
S.L.P 640, Mwanza,
Simu Namba: +255 (0) 28 2505072
Nukushi: +255 (0) 22 2137593
Barua Pepe: uwekezaji@uttamis.co.tz
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Wekeza Maisha,
Kamilisha Ndoto yako!

Mifuko Mingine ya Kampuni 
ya Uwekezaji ya UTT AMIS
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